Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำอย่างไรดีคะเพื่อให้ได้อยู่ต่อที่อังกฤษ ขอบคุณค่ะ  

ขอบคุณนะคะที่แวะเข้ามาอ่านค่ะ

ดิฉันอยู่กรุงเทพนี่แหล่ะค่ะ ไม่ได้อยู่ไกลบ้านที่ไหน แต่ถามคำถามแทนเพื่อนที่อยู่อังกฤษตอนนี้นะคะ กระทู้ไม่ค่อยมีประโยชน์กับสาธารณชนเท่าไหร่ และกำลังจะถามสิ่งที่ไม่ค่อยถูกต้องด้วย ลองหาในอินเตอร์เน็ตแล้วยังไม่เจอข้อมูล ต้องขออภัยไว้ก่อนเลยนะคะ

เพื่อนอยู่ที่อังกฤษด้วยวีซ่านักเรียนมา 2 ปีค่ะ วีซ่าจะหมดตอนต้นปีหน้า และตอนนี้เธอยังไม่อยากกลับประเทศไทย เพราะมีงานทำที่นั่นซึ่งค่าตอบแทนสูงมากๆๆๆและเธอว่าตอนนี้เธอคุ้นเคยกับอังกฤษไปแล้ว กลับมาตอนนี้เธอคงงกๆเงิ่นๆหางานทำได้เดือนละไม่กี่บาท

เธอไม่อยากต่อวีซ่านักเรียนเพราะงานที่เธอทำเขาจะย้ายไปอยู่ในพื้นที่นอกเมือง ไม่ใกล้โรงเรียนเลยค่ะ และที่สำคัญว่ากันตรงๆคือเธอไม่ได้อยากเรียนอะไรแล้ว แต่อยากเก็บเงินสักก้อนที่นั่นก่อนกลับมาประเทศไทยหลังจากนี้

เธอกำลังมีความคิดเพี้ยนๆว่าเธอจะแต่งงานกับเพื่อนสนิทของเธอที่เป็นคนฝรั่งเศส ซึ่งเพื่อนคนนั้นก็มีภูมิลำเนาถาวรอยู่ที่ฝรั่งเศสนะคะ เขาก็ไม่ได้มีความจำเป็นอะไรที่จะไปอังกฤษเลย แต่เพื่อนฝรั่งเศสคนนั้นรู้ความต้องการของเพื่อนจอมเพี้ยนของดิฉันเป็นอย่างดี จึงบอกว่าหากจดทะเบียนสมรสกันแล้วมันเป็นทางที่จะทำให้เพื่อนดิฉันได้อยู่ที่นั่นจริง เพื่อนฝรั่งเศสก็จะช่วย

1. หากเจ้าสองคนนั้นเขาจดทะเบียนสมรสกัน เพื่อนดิฉันจะมีช่องทางการอยู่ที่อังกฤษต่อไหมคะ (เพื่อนฝรั่งเศสก็อยู่บ้านเค้ากับพ่อแม่เค้าโน่นแหล่ะค่ะ ไม่ได้อยู่ด้วยกันที่อังกฤษ)

2. หากมีความเป็นไปได้ พอจะทราบรายละเอียดไหมคะ

3. หากด้วยกฎประเทศเขา (หรืออียูก็ตาม) ซึ่งทำไม่ได้ ไม่มีสิทธิ์อยู่อังกฤษ มีใครอยากให้คำแนะนำเป็นอย่างอื่นไหมคะ ที่ทำให้เธออยู่ที่นั่นได้

เธออยู่ที่นั่นมาตั้งนาน ไม่เคยมีแฟนที่นั่นเพราะจริงๆคือเพื่อนดิฉันมันคงตั้งใจเรื่องการครองความโสด และตัวเธอเองก็ไม่ใช่สเป๊กฝรั่งเลยสักนิดดียวค่ะ

พิมพ์ไปก็อายตัวเองไปค่ะ เพราะเหมือนกับจะไปเอาประโยชน์กับประเทศคนอื่นเขา และช่างเป็นคนไม่บูชาทะเบียนสมรสเอาเสียเลย แต่ดิฉันพยายามเข้าใจเพื่อนมันอ่ะค่ะ

หากใครมีข้อมูล ขอรบกวนหน่อยนะคะ และขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยค่ะ

จากคุณ : จขกท
เขียนเมื่อ : 11 ก.ย. 52 20:13:12 A:58.8.169.204 X: TicketID:223501

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com