Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

และแล้ว คิดว่าจะลาออกจากราชการไปเป็นพนักงานมหาวิทยาลัย ทั้งๆที่ติดทุน ก็ลงเอยด้วยประการละฉะนี้  

จากที่เคย Post กระทู้ไว้นะครับ ว่าผมจะลาออกไปเป็นพนักงานมหาวิทยาลัยที่ ตำแหน่ง อาจารย์ ทั้งๆที่ยังติดทุน

สรุปตอนนี้ที่ใหม่ รับผมแล้ว แต่ต้องให้เริ่มงานตอน ต้นปีหน้า แต่ทุนผมเหลือ ไปจนถึงเดือน มิย. คิดเงินที่ต้องชดใช้ ทั้งเงินเดือน เงินทุน ผมก็ต้องใช้เดือนละประมาณ แสนสอง ถ้าจะออกเดือน มค. อีกกี่เดือนจะถึง มิย. ก็คูณเข้าไป เป็นจำนวนมากมายอยู่ ตอนนี้ปวดหัวมาก ยังไม่รู้จะเอายังไง ตอนนี้ถ้าไม่ไปที่มหาลัยใหม่นี้ ทั้งชาติ ก็คงไปไม่ได้อีกแล้ว แต่จะใช้เงิน ก็แพงมหาศาลสำหรับเราอยู่

สำหรับข้อหลีกเลี่ยงการใช้เบี้ยปรับต่างๆ ผมศึกษาโทรถาม กระทรวงการคลังแล้ว ก็จะไปจบที่ มหาวิทยาลัยต้นสังกัด จะต้องยินยอมให้ไปใช้ทุนที่สังกัดใหม่อย่างเดียว หรือไม่ก็ลาออก จ่ายเงินที่เหลือเค้าไปซะ มีอยู่สองช่องทางจริงๆ ไม่มีทางหลีกเลี่ยงเลยครับ ท้ายสุดจะไปจบที่ต้นสังกัดจะยอมหรือไม่ เท่านั้นจริงๆ ดิ้นไม่ออกจริงๆ ครับ และสำหรับ ข้าราชการจะไปเป็นพนักงาน ต้องลาออกสถานเดียวครับ

แต่........กรณีผม ช่วยคิดหน่อยซิครับว่า ช่วง มค. ไปจนถึง มิย. เนี้ย ผมจะทำยังไงได้แบบไม่ต้องเสียเงินมาก อีกไม่กี่เดือนเอง ผมคิดว่าทำงานในประเทศหน่วยงานสังกัดเดียวกันด้วย (สกอ.) ไม่น่าต้องเสียเงินนะครับ แต่ตอนนี้เท่าที่รู้ถ้าออกก่อน ต้องจ่ายแน่ๆ

ใครมีช่องทางบ้างครับ บอกที หัวจะระเบิดแล้วครับ

ขอบคุณล่วงหน้า

จากคุณ : Dr.Geotech-A
เขียนเมื่อ : 29 ก.ย. 52 11:17:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com