Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะไปเรียนภาษาที่อเมริกา แต่ยังไม่รู้อะไรเลย ขอความกรุณาเข้ามาตอบกันเยอะ ๆ ด้วยค่ะ  

มีแพลนตั้งใจว่าจะไปเรียนภาษาที่อเมริกาซักประมาณ 6 เดือนค่ะ เข้าคำถามเลยละกัน
1.ไปเรียนที่ไหนดีคะ คือเราไปคนเดียว และไม่รู้จักใครเลย ภาษาก็พอถูไถได้บ้าง คิดไว้ว่าจะไป New York
   เพราะคิดว่าเมืองมันคงคล้าย ๆ กรุงเทพ การคมนาคมสะดวก แต่ก็รู้ ๆ อยู่ว่าค่าครองชีพก็แพง
   ฉะนั้นมีเมืองไหนพอเป็นตัวเลือกได้อีกคะ
2.ไปกับเอเจนซี่ไหนดีคะ
3.เรียนกะสถาบันไหนดีคะ ช่วยแนะนำด้วย และแต่ละที่แตกต่างกันยังไง
  ตอนนี้ที่เราดูมี ef และ kaplan เรามีงบประมาณ 400000 สำหรับค่าเรียนและค่าที่พัก
  ที่ ef ก็ดีตรงที่เค้ามีอาหารให้ทุกมื้อเลย หอพักก็อยู่ในบริเวณโรงเรียน เดินไปเรียนได้
  แต่ kaplan ที่พักก็จะอยู่ไกล ต้องเสียค่าเดินทาง และไม่ได้มีอาหารให้ทุกมื้อ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเราก็อยากได้ที่ ๆ มีคุณภาพ
  แล้วเราอยากรู้ด้วยว่าแต่ละที่เค้าสอนยังไง คือตอนนี้เราเรียนที่ wall street อยู่ ไม่อยากได้วิธีการสอนแบบนั้น หมายถึงนั่งเรียนกะคอมอะคะ
4.การพักกับ homestay น่ากลัว และมีอะไรน่าเป็นห่วงไหมคะ แล้วจะมีอิสระไหมคะ
  แบบไปไหนได้ไหมตอนกลางวัน/กลางคืนได้ไหมคะ เค้าดุไหมคะ แล้วเราต้องช่วยเค้าทำงานบ้านทุกอย่างเลยใช่ไหมคะ
5.การทำงานเป็นเรื่องที่ผิดกฎหมาย แต่แอบทำได้ใช่ไหมคะ แล้วจะไปหางานได้ที่ไหนคะ แล้วได้ค่าจ้างเท่าไหร่
 แล้วอย่างเราเนี่ยจบ ป.ตรีแล้ว สามารถไปทำงานอย่างอื่นได้ไหมคะ นอกจากในร้านอาหาร
6.เราต้องมีเงินใช้เดือนละประมาณกี่เหรียญคะ เฉพาะค่าอาหาร และของใช้ ไม่รวมค่าที่พัก
7.มีที่พักราคาถูก ๆ และปลอดภัยแนะนำไหมคะ
8.ถ้ามีข้อแนะนำอะไรเราเพิ่มเติมก็ได้เลยนะคะ คือเรากลัวมากเลย ต้องไปคนเดียว ไม่รู้อะไรเลย จะใช้ชีวิตยังไง  
  เกิดมาก็อยู่กะที่บ้านตลอด กลัวจะเอาตัวไม่รอด มีอะไรก็แนะนำมาได้หมดคะ

ขอขอบคุณทุกคำตอบมาก ๆ นะคะ ซาบซึ้งคะ

แก้ไขเมื่อ 12 ต.ค. 52 06:17:06

แก้ไขเมื่อ 12 ต.ค. 52 05:56:47

จากคุณ : อยากสวยค่ะ
เขียนเมื่อ : 12 ต.ค. 52 05:51:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com