Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำถามค่ะ -- หลักสูตรการเรียนภาษาไทย สำหรับเด็กๆในต่างแดน  

ไม่ทราบว่าคุณแม่ๆที่มีลูกเรียนภาษาไทยในต่างแดน  ใช้หลักสูตร หรือ หนังสืออะไรบ้างคะ  เป็นหนังสือตามหลักสูตรของกระทรวงศึกษาธิการสำหรับการศึกษาในระบบนอกโรงเรียน  หรือใช้หนังสือภาษาไทยตามหลักสูตรของกระทรวงศึกษาฯทั่วไป กันคะ

เมืองที่ดิฉันอยู่ มีสอนหนังสือที่วัดไทย  แต่ค่อนข้างไกลและคิดว่าเด็กที่ไปเรียน  มีอายุต่างกันเยอะ  พอดีมีเพื่อนบอกว่ามีคนไทยรับสอนภาษาไทย  จบคุรุศาสตร์  เลยอยากส่งลูกไปเรียน  สอนลูกตัวเองค่อนข้างยาก   ยังไม่ได้คุยกับครูเลยค่ะ  ดิฉันอยากหาข้อมูลก่อน  

จำได้เหมือนคุณเอื้อย(แม่น้องพิณ)เคยพูดถึงหลักสูตรภาษาไทยสำหรับเด็กในต่างแดน  แต่ไม่แน่ใจค่ะ  อยากหลังไมค์ไปถามทั้งคุณเอื้อย และ พี่เพนนี edelweiss (เพราะจำได้ว่าน้องๆเรียนภาษาไทย)   แต่คิดว่าถามตรงนี้เผื่อเป็นประโยชน์สำหรับคนอื่นๆด้วย  คุณแม่บ้านท่านอื่นที่มีข้อมูล  ก็แชร์ได้นะคะ  ใครมีลิ้งค์หรือหนังสือที่ใช้ ก็จะดีมากๆ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : K@yla
เขียนเมื่อ : 15 ต.ค. 52 02:47:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com