Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@@@รบกวนสอบถามเกี่ยวกับทุนAYF(Asian Youth Fellowship)ค่ะ  

ไมทราบว่าพอจะมีใครที่เคยได้ทุนนี้บ้างมั้ยคะ เข้าไปเจอในเวบไซต์นี้ http://www.asiaseed.org/ayfj/ เห็นว่าเปิดรับสมัครอยู่เลยสนใจมากๆๆๆๆเลย

คืออยากจะทราบข้อมูลของทุนนี้อ่ะค่ะ ว่าทุนนี้คือทุนอะไรต้องสมัครที่ไหนอะไรยังไงบ้าง

เท่าที่รู้ตอนนี้ก็คือทุนนี้เป็นทุนที่ได้ไปเรียนภาษาที่ญี่ปุ่นแล้วเป็นนักศึกษาวิจัยต่อ(ไม่แน่ใจเรื่องที่มีทุนมงเข้ามาเกี่ยวด้วยอ่ะค่ะ)
แต่ก็ยังมีรายละเอียดที่ยังไม่ค่อยเข้าใจอยู่บ้างอ่ะค่ะ

1. ถ้าได้ทุนนี้หมายถึงว่าได้ไปเรียนภาษาที่โอซาก้าเจ็ดเดือนแล้วได้เป็นนักศึกษาวิจัยในฐานะนักศึกษาทุนมงต่อทันทีเลยใช่มั้ยคะ

2. ขั้นตอนการสมัครไม่ทราบว่าต้องยื่นเอกสารไปทางสถานทูตที่ไทยใช่มั้ยคะ(อันนี้เดี๋ยวคงจะโทรไปสอบถามอีกที แต่เผื่อมีคนใจดีมาบอกก่อน อิอิ)

- อันนี้ไม่แน่ใจว่าถ้าไม่ได้สมัครผ่านจากมหาวิทยาลัยหรือสมัครสอบทุนมงด้วย คือแบบเป็นคนทำงานธรรมดาๆที่สนใจทุนนี้จะสมัครได้หรือไม่คะ

3.คุณสมบัติของผู้สมัครที่บอกว่าต้องมีความรู้ภาษาญี่ปุ่นไม่เกินระดับสาม(แต่ตอนนี้กำลังเรียนภาษาญี่ปุ่นอยู่ ตอนเรียนที่มหาวิทยาลัยก้อเรียนเป็นภาษาเลือกแบบนี้ถ้ามันโชว์อยู่ในทรานสคริปจะมีผลในการคัดเลือกมั้ยคะ)

คำถามอาจจะดูงงๆ เพราะตอนนี้กำลังงงมากๆเลยอ่ะค่า T^T

ใครพอจะมีความรู้เกี่ยวกับทุนนี้รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

(ปล. ลอง search ดูแล้วมันไม่มีเรื่องเกี่ยวกับทุนนี้ขึ้นมาเลยอ่ะค่ะ)

(ปล.อาจจะมีคำถามเพิ่มเติมมาเรื่อยๆเพราะไม่เคยเป็นนักเรียนทุน และก็ไม่เคยสมัครทุนที่ไหน เลยคิดว่าจะลองสมัครทุนนี้ดูเป็นทุนแรก และอยากจะลองเป็นนักเรียนทุนดูบ้าง คงต้องรบกวนนักเรียนทุนในที่นี้มาให้คำแนะนำด้วยนะคะ^^)

จากคุณ : อยากเห็นคนยิ้มได้ด้วยใจ
เขียนเมื่อ : 23 ต.ค. 52 22:16:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com