Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[หนีตามแกะน้อยกีวี] ขอคำแนะนำ ก่อนแบกเป้ไปนิวซีแลนด์  

กำลังจะหนีตามแกะน้อยกีวีค่ะ

เห็นหลายๆ กระทู้ที่แบกเป้ส่วนใหญ่เป็นผู้ชาย แต่นี่จะเป็นการแบกเป้ครั้งแรกของลูกผู้หญิงค่ะ
เลยอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนๆ ในห้องนี้ จุดหมายปลายทางคือ Christchurch, NewZealand ค่ะ
แล้วตะลอนทัวร์ให้ทั่วเกาะค่ะ ออกเดินทางต้นเดือนหน้าค่ะ

อยากถามเรื่องต่อไปนี้ค่ะ

1. พักที่ไหนถูกและดีสุดค่ะ เห็นเขาว่ากันว่าพวก Youth hotel ราคาถูก แล้วปลอดภัยไหมคะ ไว้ใจได้ป่าว -*-
มีที่ไหนแนะนำไหมคะ??

2. เพื่อเป็นการประหยัดค่าใช้จ่ายในการพัก เรา share ห้องกับพวก backpacker คนอื่น
แล้วเราจะเก็บของมีค่าไว้ที่ไหนอ่ะคะ (พวก passport เงิน บัตรเครดิต)

3. ควรต้องทำประกันสุขภาพไปไหมคะ ถ้าต้องทำ มีที่ไหนแนะนำไหมคะ หรือไปทำที่โน่นได้

4. เอาพวกของกินเข้าประเทศเขาได้ไหมคะ (พวกมาม่า น้ำพริก หมูหยอง) กะประหยัดสุดๆ

5. ควรพกเงินสดติดตัวไปเท่าไรดีอ่ะคะ ควรแลกเงินตอนนี้เลยไหมคะ ค่าเงินกำลังพุ่ง

6. เรื่องมือถือ ถ้าเอามือถือที่ประเทศไทยไปใช้ที่นิวได้ไหมค่ะ
แล้วถ้าเป็น blackberry มันจะ chat กับคนที่อยู่ไทยได้หรือเปล่า ค่าโทรศัพท์ที่โน่นมี promotion เหมือนบ้านเราไหมคะ

มีข้อแนะนำตรงไหนเพิ่มเติม รบกวนด้วนนะคะ

ไม่ได้อยากให้เหมือนหนีตามกาลิเลโอที่สุดท้ายมีพระเอกมาช่วย ชีวิตจริงคงไม่มีพระเอกตามมาช่วยเหมือนในหนัง

แต่เขาว่าประเทศนี้สวยเหมือนยุโรปเลยอยากไปเห็นด้วยตาอ่ะคะ

ขอบคุณมากนะคะ

จากคุณ : ปากหนัก
เขียนเมื่อ : 3 พ.ย. 52 19:03:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com