Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เวลาเชิญเเขกมาทานอาหารไทยที่บ้าน เสริฟอาหารกันเเบบไทยหรือว่าเเบบฝรั่งคะ  

อยากขอรบกวนคุณเเม่บ้านค่ะ

ปรกติเวลาเิชิญเเขกฝรั่งมาทานข้าวที่บ้าน ก็จะทำพวกต้มข่าไก่ ต้มยำเป็นออร์เดิรฟ เเล้วตามด้วยอาหารจานเดียวราดข้าวค่ะ ทำเเบบนี้อยู่สองสามครั้ง เเต่รู้สึกว่ามันไม่ใช่วิธีการกินข้าวเเบบคนไทยเลยค่ะ

คราวนี้จะเชิญเพื่อนมาทานข้าวที่บ้าน เลยคิดว่าคงไม่มีเสริฟพวกซุปเป็นออร์เดิรฟ เเต่จะทำเเบบบ้านเราคือ ทำกับข้าวหลายหลายอย่างไว้บนโต๊ะ ตักข้าวใส่จานเเต่ละคน เเล้วใครอยากกินอะไรก็ตักเอาเอง ตอนเเรกบอกสามี สาีมีบอกว่าเห็นด้วย เอาเลย ผ่านไปห้านาทีสามีถามว่า จะเสริฟต้มยำก่อนดีมั๊ย อยากจะบ้าตาย พึ่งพูดไปอยู่ตะกี้ว่าไม่มีออร์เดิรฟ

ปรกติคุณเเม่บ้านทำเเบบใหนคะ  ถ้าเราเสิรฟเเบบนี้เค้าจะอึดอัดมั๊ยคะ หรือว่าควรจะมีพวกของทอดเล็กน้อยเป็นออร์เดิรฟก่อน เช่น พวกขนมปังหน้าหมู ใ้ห้นั่งกินกันก่อน เเล้วอาหารหลักค่อยกินกันเเบบที่เราบอก เราคิดว่าจะทำเเกงไก่เเล้วมีช้อนกลางให้ตักเเบ่งเอา  อาจจะทำผัดผัก ยำวุ้นเส้น หมูย่างอะไรเเบบนี้ค่ะ

รบกวนขอความคิดเห็นด้วยนะคะ ปรกติไม่ค่อยเิชิญเเขกมาทานที่บ้านค่ะ เพราะว่าทำกับข้าวไม่เป็น คราวนี้อยากให้มันออกมาดูดีหน่อย

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : mayistheone
เขียนเมื่อ : 4 พ.ย. 52 15:46:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com