Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะเรียนสาขาที่สนใจมากกว่า แต่ว่า(อาจจะ)หางานยาก หรือสาขาที่เรียนได้ แต่ตลาดงานกว้างกว่าดีคะ??  

สวัสดีค่ะ

ตอนนี้เครียดมากๆ เรื่องเรียนต่อ เพราะตั้งใจจะเรียนต่อปีหน้านี้แล้วค่ะ เราจบอักษรฯ มา เกรด 3 กลางๆ (2 class honour) ได้ไอเอล 7 และมีประสบการณ์ทำงานปีกว่าด้านประสานงาน ที่ initernational non-profit ฯ แห่งนึงค่ะ(ตอนนี้ลาออกแล้วค่ะ เพราะจะไป ตปท.)

ทีแรกเราสมัคร U Sydney สาขา Professional communication และ International Studies ซึ่งถ้าตอบรับแล้วก็จะเริ่มเรียนในเทอม มี.ค. หน้านี้ค่ะ ซึ่งถ้าที่อยากเรียนมากกว่า น่าจะเป็นสาขา Commu อันหลังนี่สมัครเพราะสามารถลุ้นทุนได้

คิดไปคิดมา Professional communication เนี่ย มันกว้างมากๆ เลย จบกลับมาไม่รู้จะหางานยากไหม เพื่อนๆ ส่วนใหญ่จะเรียนต่อด้าน Management หรือ ฺBusiness เราเลยเริ่มพิจารณา U ที่ UK ซึ่งแทบทุกที่มีเปิดสอนด้านนี้ และเห็นว่า ถ้าเีรียน Management หรือ HR น่าจะกลับมาหางานได้ง่ายกว่า เฉพาะทางกว่า และน่าจะได้เงินเดือนสูงกว่าด้วย (มั้ง) สำหรับเรื่องค่าใช้จ่ายก็ไม่ต่างกันมาก ที่ UK ออกจะถูกกว่านิดหน่อย

ตอนนี้เลยสับสนมาก เพราะต้องตอบรับของ U Syd ภายในเดือนนี้แล้วค่ะ ข้อดีคือ เริ่มเรียนเร็วกว่า จบเร็วกว่า และ (น่าจะ) Happy มากกว่า แต่อาจจะมาลำบากตอนหางาน ต่างจากเรียนด้านการจัดการ น่าจะเป็นที่ต้องการของตลาดมากกว่า และสำหรับบางที่** ค่านิยมที่ว่าจบสถาบันดัง ๆ จาก UK มีภาษีดีกว่าจาก Aus ก็ยังมีอยู่พอสมควร

ขอความคิดเห็นหรือคำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนๆ ด้วยนะคะ ตอนนี้ลังเลมากๆ อยากได้ความเห็นจากทุกๆ คนเพื่อประกอบการตัดสินใจค่ะ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

ปล. ถามเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ ว่าสาขา HR นี่เป็นที่ต้องการมากไหมคะ และเป็นสาขาที่จำเป็นต้องเรียนไหมคะ หรือว่าสามารถเรียนรู้เองได้

จากคุณ : มีคนต้องการให้เธอฝันดี
เขียนเมื่อ : 4 พ.ย. 52 16:45:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com