Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อเมริกา เรียนอะไรดี 1ปี ที่ราคาไม่แพงมากคะ  

สวัสดีค่ะ

เราเคยตั้งกระทู้ถามที่นี่ค่ะ ว่าเราควรจะตัดสินใจกลับเมืองไทย หางานหรืออยู่ต่อที่ออส (เราได้ ออสซี่ citizen แล้วค่ะ ได้เดือนนี้เอง) เรามีวีซ่าท่องเที่ยวอเมริกา 10 ปี ก็ไปเที่ยวที่นั่นหลายครั้งแล้วค่ะ ปีนี้ก็พึ่งไปมา 2 ครั้งภายใต้ Thai passport.

ตอนนี้เราตกงานที่ออส เราทำงาน data admin กับบริษัทที่นี่มา 5 ปีค่ะ แล้วเราเริ่มเบื่อที่นี่แล้ว เราอยู่ที่นี่มา 8 ปีแล้วค่ะ

อย่างที่เคยถามเพื่อนๆที่นี่ค่ะ ว่าจะกลับไทย หรือจะพยามไปหางานที่ USA ดีและทุกคนบอกให้รอให้ได้ citizen ก่อน และตอนนี้เราก็ได้แล้ว เราก็พยามมองหางานที่เมกา ประมาณ Intern - young professional ที่ระบุอายุไม่เกิน 40 ปี (ปีหน้าเรา 37 ค่ะ ) แต่ดูริบหรี่เหลือเกินค่ะ เราไม่ได้มี special skill อะไรแค่จบโทบริหารทั่วไปที่รามเท่านั้น เราก็เลยคิดว่าหรือจะลองไปเรียนที่ NY/NJ ดีสัก 1 ปี แต่เราไม่รู้จะเรียนอะไรค่ะ ที่คิดไว้ก็มีเรียนนวดหน้า นวดตัว หรือไม่ก็ web design แต่มันท่าจะแพง เราพยามหา course ที่ประมาณแค่ 10,000 เหรียญอ่ะค่ะ เป็นไปยากใช่ไหมคะ

รบกวนขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ดังนี้ค่ะ
1. มี course อะไรที่เราสามารถเรียนได้ ในงบประมาณนี้ไหมคะ ถ้าเราเรียนพวก massage นี่ จะใช้เวลาเท่าไหร่คะ แล้ว จะมีโอกาสได้ visa ไปเรียนหรือเปล่าคะ

** เราถือ 2 passport ค่ะ

2. เพื่อนๆมีข้อแนะนำเกี่ยวกับหลักสูตรอื่นๆไหมคะ ที่ไม่ใช่ massage อ่ะค่ะ
3. พอจะทราบไหมคะ ว่ามี course อะไรบ้างที่ที่อเมริกามี แต่ออสเตรเลียไม่มี
4. ถ้าเราได้หลักสูตรที่คิดว่าจะไปเรียนแล้ว เราควรใช้ passport อันไหนยื่นดี
5. เราควรจะตอบคำถามอย่างไรคะ ว่าทำไมไม่เลือกที่จะเรียนที่ออส
6. ไม่ทราบว่าวีซ่าท่องเที่ยว หรือ วีซ่านักเรียนทำงาน volunteer ที่ไม่ได้เงินตอบแทนได้ไหมคะ

หากเพื่อนๆมีข้อแนะนำเพิ่มเติม รบกวนชี้แนะด้วยนะคะ
ขอบคุณทุกคนมากนะคะ เดี๋ยวเราจะเข้ามาดูเรื่อยๆค่ะ

จากคุณ : ทราย
เขียนเมื่อ : 6 พ.ย. 52 16:50:26 A:58.172.10.203 X: TicketID:133504

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com