Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โทเฟล ทำไงไม่ให้เหลวดีน้า --- ตอน สนามสอบ ---  

ส่วนนี้จะเป็นส่วนการ Review สนามสอบค่ะ ขอย้ำเล็กน้อยค่ะ ว่าไม่ได้มีจุดประสงค์มุ่งร้ายต่อการทำลายชื่อเสียงของศูนย์สอบนะค่ะ แต่ต้องการเผื่อแผ่เป็นข้อมูล เหมิอนตอนที่ตัวเองไม่มีประสบการณ์ แต่กำลังต้องตัดสินใจเลือกศูนย์สอบค่ะ ใจหนึ่งก็หวั่นๆ ว่าที่ไหนดีน้า ก็เลยขอสรุปคร่าวๆ จากประสบการณ์ตัวเองนะค่ะ เพื่อเป็นประโยชน์กับผู้อื่นต่อไป

จากการสอบด้วยตัวเองนะค่ะ ศูนย์สอบมีผลต่อการทำคะแนนมากๆ ค่ะ เนื่องจากว่าตัวเองเป็นคนที่ต้องการสมาธิสูง ถึงแม้ว่าจะพยายามฝึกให้มีสมาธิไปแค่ไหนแล้วก็ตาม แต่ยังไงสมาธิก็เป็นสิ่งที่หาได้ค่อนข้างยากในศูนย์สอบค่ะ เนื่องจาก

1. แต่ละคนได้ข้อสอบไม่เหมือนกัน บางคนได้ Reading Sample Test บางคนได้ Listening Sample Test ความหมายก็คือว่า

ถ้าคุณได้ Reading Sample Test คุณจะต้องนั่งทำข้อสอบ Reading เพิ่ม อีก 1 ชุด (2 Reading ) ประมาณ 40 นาที

ถ้าคุณได้ Listening Sample Test คุณจะต้องนั่งทำข้อสอบ Listening  เพิ่มอีก 1 ชุด (1 Conver + 2 lecture) ประมาณ 20 นาที

ในความคิดเห็นส่วนตัว คนที่ได้ทำ Listening Sample Test จะได้เปรียบกว่า เนื่องจากทำเสร็จก่อน ได้พักก่อน และก็ได้สอบ Speaking ก่อน

นั่นก็หมายความว่า คนทีสอบ Reading Sample Test จะเสียเปรียบ เพราะในขณะที่คุณสอบ Listening เสียงรบกวนจากคนสอบ Speaking กำลังจะมาๆ 555

อย่าตกใจค่ะ ทุกคนต้องเผชิญภาวะนี้หมด แล้วก็อย่ากล่าวโทษคนที่เขาพูดเสียงดังนะค่ะ เพราะทุกคนก็อยากได้คะแนนดีค่ะ ตรงนี้แหล่ะค่่ะ ที่ทำให้ขั้นตอนการเลือกศูนย์เป็นจุดสำคัญมาก เพราะห้องสอบที่ดี ก็จะช่วงป้องกันเสียงจากคนข้างๆ ได้บ้างๆ ค่ะ ย้ำนะค่ะว่าได้บ้าง ไม่ใช่ทั้งหมด ยังไงก็ตามก็ต้องพยายามที่จะฝึกสมาธิให้แข็งแกร่งเข้ัาไว้ค่ะ

2. คุณภาพของศูนย์สอบไม่เท่ากัน ถ้ามีมาตรฐานเหมือนกันหมด ก็คงจะดีกับเด็กไทยที่ซู้ดดดดด แต่ช่างมันเถอะค่ะ ยังไงเราก็ยังมีทางเลือก มากกว่าจังหวัดอื่น หรือประเทศอื่นนะค่ะ (คิดบวกไว้ค่ะ) : )

แก้ไขเมื่อ 09 พ.ย. 52 22:32:23

จากคุณ : biscuit4me
เขียนเมื่อ : 9 พ.ย. 52 22:19:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com