Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แหนมเนือง สดๆใหม่ๆ ใครสนใจเชิญทางนี้จ๊า  

วันนี้ฤกษ์งามยามดี  มีกระทู้เป็นของตัวเอง หลังจากที่ไปป่วนกระทู้คนอื่นๆ
มื้อเที่ยงที่ผ่านมา ทำแหนมเนืองฉบับลาวผสม เวียตนาม   เลยไม่ลืมที่จะนำทั้งภาพ และสูตรตามสไตล์ของอิฉันมาฝากทุกๆคนค่ะ
           ขอบอกไว้ก่อนเลยนะคะว่า ไม่ใช่มืออาชีพ  แต่พอทานได้ค่ะ  
วัตถุดิบในการทำหมูเนือง หรือ หมูปิ้งค่ะ        ของทุกอย่างกะปริมาณเอานะคะสูตรนี้ประมาณว่าทำตามใจ ตามปากคนทำค่ะ    แต่ดิฉันจะเขียนว่ามีอะไรบ้างเท่านั้น
เนื้อหมูเอาแบบติดมันประเภท หมูสามชั้นนิดๆ      (เพราะถ้าเนื้อล้วนๆแหนมจะแข็งเกินไป)   เกลือ  กระเทียมสับ  พริกไทย  ซีอิ๊วขาว      
วิธีทำ แหนมหมู หรือ หมูยอที่ทานกับแหนมเนือง
สับหมู หรือใช้หมูบดให้ละเอียด  เติมเกลือ  พริกไทย  และ ซีอิ๊วขาว  กระเทียมสับลงไป    ใช้มือนี่หล่ะค่ะ คลุกๆๆๆ  นวดๆ ให้เข้ากัน   จากนั้นก็นำไปพักไว้สัก1คืน (ถ้าชอบให้หมูออกรสเปรี้ยวนิดๆเหมือนแหนมหมู  หรือไม่ก็พักไว้2-3 ชม. โดยที่ไม่ต้องแช่ตู้เย็น )
จากนั้นพอพักตามเวลาที่กำหนด   ที่นำมาปั้นเป็นก้อน ขนาดที่ต้องการ เสียบไม้ให้ก้อนหมูติดๆกันไว้
นำไปย่างในเตาอบแบบไฟอ่อนๆ ประมาณ30-35นาที  
วัตถุดิบในการทำน้ำจิ้ม  สูตรลาวผสมเวียตนาม
มันฝรั่งต้ม    ถั่วลิสงคั่วป่น  พริกป่น  น้ำมะขามเปียก  น้ำตาล    น้ำปลาร้า  
1. ทำน้ำปลาร้าเชื่อม โดยการต้มน้ำปลาร้า ผสมน้ำตาล และ น้ำมะขามเปียก  พักไว้
2.น้ำของแห้งทุกอย่าง รวมกัน  โขลกมันฝรั่งต้มลงไปด้วย    จากนั้นคลุกเคล้าให้ทั่ว  พอทุกอย่างเข้ากันดี  ก็เติมน้ำปลาร้าเชื่อม ลงตามไป แต่ต้องค่อยๆเติมน้ำ เพราะบางทีเติมมากไปก็เหลว  
ปรุงรสด้วยน้ำตาล   ตามความชอบ  ถ้าไม่ชอบน้ำปลาร้า ทำแค่น้ำเชื่อมผสมกับน้ำมะขามเปียกก็พอค่ะ  
               ข้อดีที่ต้องใส่มันฝรั่งต้มลงไปด้วย  ก็เพื่อเพิ่มความข้น  ของน้ำจิ้ม  โดยที่รสชาดจะดีกว่าเติมแป้งลงไป  แถมได้กลิ่นและรสชาดของมันฝรั่งด้วย
             จากนั้นก็เตรียมผัก  เครื่องเคียงต่างๆที่พอหาได้   อาทิเช่น
1.กล้วยดิบ   2. มะนาวปอกเปลือกหั่นเป็นชิ้นเล็กๆ
3. มะเฟือง 4.  ตะไคร้
5. ข่า 6.ขิง
7. ที่ขาดไม่ได้คือแผ่นแป้ง   8.  กระเทียม  
9. หอมแดง 10.มะเขือเปาะ  
11.เส้นขนมจีน  12.แตงกวา
13และท้ายสุด ผักสดต่างๆ
สรุปว่าเอาเท่าที่มีละกันนะคะ
เป็นไงคะพอถูกปากถูกใจ ใครไหมเอ่ย  ถ้ายังไงถูกใจให้กิ๊ฟกันได้นะคะ

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ย. 52 21:14:29

จากคุณ : Thatcha70
เขียนเมื่อ : 11 พ.ย. 52 21:00:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com