Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากไปเยอรมันแบบลุยเดี่ยวครั้งแรก อยากขอคำแนะนำหน่อยค่ะ  

ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะคะ ชื่อพลอยค่ะ ตอนนี้อยู่ปีหนึ่งกำลังจะขึ้นปีสอง จบสายศิลป์เยอรมันมา เคยไปเยอรมันมาครั้งหนึ่งแล้วเมื่อตอน ม.5 แต่มีอาจารย์กับเพื่อนนักเรียนไทยอีกสองคนไปด้วยแล้วก็ไปอยู่แค่ 3 สัปดาห์ ความรู้ภาษาเยอรมันก็พอสื่อสารได้นิดหน่อย (ถ้าเจอ dialekt ก็ฟังไม่ออกค่ะ - -) พอดีอาจารย์แนะนำโครงการเรียนภาษาที่ Duesseldorf แล้วสนใจมาก คือโปรแกรมนี้ก็ประมาณ 9 สัปดาห์ค่ะ และคิดว่าจะไปคนเดียวจะได้ได้ฝึกภาษาเต็มที่ เลยอยากขอคำแนะนำว่า

1. ถ้าจะไปหาเพื่อนที่อยู่ Netherlands จาก Duesseldorf จะต้องเสียค่ารถไฟประมาณเท่าไหร่คะ แล้วถ้าเป็นผู้หญิงเดินทางคนเดียวและจะไปค้างที่บ้านเพื่อน (เป็นผู้หญิงดัชท์) ประมาณหนึ่งคืนจะอันตรายเกินไปมั้ย แล้วต้องกรอกลงไปในแบบฟอร์มขอวีซ่าตรง no. of entries requested ว่า 2 entries เลยใช่มั้ยคะ แล้วตอนข้ามประเทศไปต้องเสียค่าธรรมเนียมอะไรอีกมั้ยคะ

2. ถ้าต้องการประหยัดค่าใช้จ่ายเรื่องอาหารมากๆๆๆ(จะเก็บไว้ไปใช้ตอนไปเนเธอร์แลนด์) มีวิธีอะไรดีๆแนะนำมั่งมั้ยคะ (ไปอยู่หอค่ะ หาอาหารกินเอง) นอกจากมาม่า - -

3. ไปอยู่ 9 สัปดาห์ควรขอวีซ่าเป็นประเภทท่องเที่ยวดีกว่าไปเรียนภาษาใช่มั้ยคะ

4. ถ้าไปช่วงเดือนมีนาถึงพฤษภา มีเสื้อกันหนาวที่หนามากตัวเดียว ใส่กันยีนส์ ผ้าใบ จะพอมั้ยคะ หรือควรหาเสื้อกันหนาวเพิ่ม (แต่ส่วนตัวไม่อยากแบกของเยอะเพราะไม่สะดวกเวลาเดินทาง)

นอกจากนี้ถ้าพี่ๆ(หรือเพื่อนๆหรือน้องๆ)มีประสบการณ์อะไรที่อยากแนะนำเพิ่มเติมก็ช่วยบอกด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่า ^^

จากคุณ : unabhaengig
เขียนเมื่อ : 18 พ.ย. 52 04:29:25 A:58.9.141.119 X: TicketID:177053

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com