Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เจอปัญหาข้อมูลผิดพลาดในระบบของ Experian Credit Bereau ต้องการแก้ไขแต่ติดปัญหา ขอคำแนะนำด้วยครับ  

เรื่องเพิ่งเกิดขึ้นครับ คือหลังจากที่ภรรยาผมได้เข้ามาอเมริกาแบบpermanent redisent (ใบเขียว) หลังจากนั้น 3 วันเราได้ไปเปิดบัญชีธนาคาร และภรรยาผมได้ส่งเรื่องเพื่อสมัครบัตรเครดิตแบบ secured credit card ด้วย  ต่อมาวันที่ 4 เราทั้งคู่ได้ไปติดต่อที่ Social Security Dept. เพื่อขอ SSN ปัญหาเกิดขึ้น 2 อาทิตย์ให้หลัง เมื่อผมและแฟนทำเรื่องติดต่อเพื่อเข้าอยู่ apartment และต้องมีการส่งข้อมูลของเราทั้ง 2 เพื่อ screening ให้กับ credit bereau

วันต่อมาทาง apartment ที่ติตต่อได้แจ้งกลับเรามาว่า รายละเอียดวันเกิดของภรรยาผมที่ให้ไว้มีปัญหาให้ไว้ไม่ตรงกับของ Experian จึงต้องยื่น State ID, Passport เพื่อโชว์พิสูจน์ให้ถูกต้อง  หลังจากนั้น 3 วันต่อมา ภรรยาผมได้จดหมายจากธนาคารว่าให้ส่งข้อมูลพวก ID, passport กับ prove on date of birth เพราะข้อมูลที่ให้ไว้ไม่ตรงกับ Experian จึงได้ส่งหลักฐานไปให้ใหม่  เมื่อเรื่องเป็นอย่างนี้ ผมและภรรยาได้กลับไปที่ Social Security Dept. เพื่อเช็คว่า DOB ที่ให้ไว้ตรงหรือไม่ ซึ่งทุกอย่างก็ถูกต้อง จึงสรุปได้ว่าทาง Experian ลงข้อมูลผิดพลาดเรื่องวันเกินของภรรยา ทำให้เมื่อทำธุรกรรมใดต้องเจอกับเรื่อง DOB ไม่ตรงกัน

ผมได้พยายาม contact กับ Experian แต่ติดต่อไม่ได้ เพราะทางผมไม่มี case no. และ ref. no. ซึ่งขอกับทางธนาคารหรือทาง apt. ก็ไม่มีให้เช่นกัน การจะติดต่อเรื่อง dispute กับ experian ได้ ก็มีอยู่อย่างเดียวคือต้องสมัคร credit score checking  และทำเรื่อง dispute อีกที แต่ผมต้องเสียเงินเพื่อทำเรื่อขอ credit score ราว $11 จึงดูไม่ fair กับเรื่องที่เราไม่ได้ก่อที่ทาง Experian ก็เป็นคนกรอกข้อมูลภรรยาผมผิดพลาดเอง แล้วทำไมเราจะต้องจ่ายเงินเพื่อขอ credit check แล้วทำเรื่องแก้ไขทีหลัง  ขอคำแนะนำด้วยครับ

จากคุณ : โอFV
เขียนเมื่อ : 22 พ.ย. 52 11:47:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com