Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพิ่งไปสอบTOEFL IBT ที่Information Computer School ลาดพร้าว101  

เป็นข้อมูลสำหรับคนที่กำลังหาที่สอบครับ  หลังจากที่มีประสบการณ์สอบมา2ที่

ครั้งแรกสอบที่ เกษมบัณฑิตครับ สมคำร่ำลือตามที่ได้หาข้อมูลจากที่พันทิพย์บอกจริงๆครับ  
แต่ก็มีเสียงรบกวนจากผู้สอบคนอื่นๆเหมือนกันครับ แม้ว่าที่นั่งจะห่างกันก็ตาม(อาจเป็นเพราะจำนวนผู้สอบในหนึ่งห้องมีประมาณ30ครับ)  
ช่วงพัก10นาที แล้วเข้ามานั่งรอpart speaking  ผมสามารถเดาคำถามข้อแรกได้เลยครับ จากการได้ยินคำตอบของคนอื่นๆ(ไม่ได้โกงนะครับ อิอิ)

ครั้งที่2 สอบที่ Information Computer School ตรงลาดพร้าว101
ก็ไม่ได้ตั้งใจจะสอบที่นี่หรอกครับ แต่เพราะความชะล่าใจ สมัครที่เกษมบัณฑิตไม่ทัน  ก็เลยจำใจเอาศูนย์สอบที่ใกล้ๆบ้าน
สถานที่สอบเป็นตึกแถวติดริมถนน สภาพเหมือนบ้านเก่านิดๆครับ พนักงานก็เป็นพนักงานของรร.สอนคอมพิวเตอร์นี่เองแหละครับ เป็นคุณป้าท่าทางใจดีครับ
ห้องสอบเป็นห้องคอมที่จัดโต๊ะกระจายชิดมุมห้อง มีกระดาษแข็งเป็นpartitionกั้น  ผมว่าระยะห่างมากกว่าที่เกษมบัณฑิตอีกครับ เพราะวันนี้มีคนเข้าสอบ8คนเองครับ
อุปกรณ์โดยรวมอาจเก่าไปนิด หน้าจอคอมเป็นรุ่นที่บอดี้ใหญ่ๆ ไม่ได้เป็นจอแบน   แต่ระบบเสียงโอเคครับชัดเจนดี ผู้คุมสอบไม่เดินมาวุ่นวายทำให้มีสมาธิในการสอบมาก
แต่แอร์หนาวสุดๆครับ เสื้อหนาวที่ใส่มายังเอาไม่อยู่เลยครับ

สรุปแล้ว สถานที่สอบอาจไม่ทันสมัย แต่ก็ไม่ถึงขั้นไร้คุณภาพครับ
ผมค่อนข้างชอบศูนย์สอบนี้นะครับ เพราะบรรยากาศสบายๆ รู้สึกเครียดน้อยกว่า ต่างจากที่เกษมบัณฑิตที่คนเข้าสอบเยอะมาก ทุกคนดูเต็มที่กับการสอบมาก ทำให้รู้สึกกดดัน

แก้ไขเมื่อ 23 พ.ย. 52 15:14:53

จากคุณ : keepme
เขียนเมื่อ : 23 พ.ย. 52 15:12:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com