Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เก็บกระเป๋า ไปนอก  

จะเดินทางไปเรียนต่อที่ลอนดอน 2 ปีค่ะ เรียนภาษา กะเรียนโท ไม่ค่อยรู้รายละเอียดในการเตรียมเก็บของเท่าไหร่ ไม่เคยเดินทางไปต่างประเทศนานๆ จะเดินทาง ต้นปีแล้วค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ ไม่รู้จะปรึกษาใครดี อันไหนสำคัญที่ต้องเอาไปเพราะที่นั่นแพง อันไหนหาซื้อที่โน่นได้บ้าง ต้องเตรียมของเกี่ยวกับการเป็นอยู่ พวกปัจจัย4 เสื้อผ้า ยารักษาโรค อาหารแห้งฯลฯ เช่นอะไรบ้างค่ะ  และเตรียมอุปกรณ์การเรียนอะไรยังไงบ้างค่ะ และเอกสารสำคัญที่ต้องติดตัวไปมีอะไรบ้าง มีคนแนะนำว่าให้ทำ list ขึ้นมาแต่ละอย่าง ว่าต้องเตรียมอะไรบ้าง ถ้าใครพอ list ไว้อยู่บ้างรบกวนขอได้ไหมค่ะ หรือไม่ก็แนะนำคร่าวๆ ตอนนี้กลัวจะเตรียมซื้อของอะไรไม่ทัน (ที่สำคัญ เป็นพวกผู้หญิงของใช้เยอะ ขนาดในประเทศไทยนะค่ะ ไปต่างจังหวัด ไม่กี่วัน เตรียมของไปเยอะมากๆๆ  คาดการณ์ว่า ถ้าไม่มีคนแนะนำ จะต้องเตรียมของไปต่างประเทศ หมดบ้านแน่นอน น้ำหนักเกินแน่นอน รบกวนด้วยนะคะ ตอนนี้มันดูเร็วเหลือเกิน จะต้องเดินทางแล้ว ตื่นเต้นค่ะ กลัวจัดเตรียมอะไรไม่ถูก ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านค่ะที่ให้ข้อมูล

จากคุณ : ajushi
เขียนเมื่อ : 23 พ.ย. 52 20:13:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com