Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เด็กซิ่วอยากโกอินเตอร์ ...กรี๊ดได้โฮสต์แล้วค่ะ...ร่ายยาวจากแรกเริ่มเลยละกัน [ au pair ]{แตกประเด็นจาก H8519627}  

***ก่อนอื่นต้องขอภัยหากตั้งกระทู้ผิดที่ผิดทางนะคะ***
***เราตั้งกระทู้นี้เพราะเผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นบ้าง  เพราะเราก็งมๆหาข้อมูลในพันทิปบ่อยเหมือนกัน file
***แก้ไขตามที่ คห.2 แนะนำแล้วค่ะ  ขอบคุณมากๆนะคะ ^____^

หลายเดือนก่อน  เรามีสถานะเป็นเด็กซิ่วแบบซิงๆ  ในขณะที่เพื่อนรุ่นเดียวกันไปฝึกงานหมดแล้ว
อยู่ๆวันนึงเพื่อนสาว(นามสมมติ เอ)ก็ msn มาบอกว่า "แก  ฉันจะไปเมืองนอกนะ"
อารมณ์เราตอนนั้นมันห่อเหี่ยวอยู่ค่ะ ชีวิตขาลง  ไม่ได้ยินดียินร้ายหรือสนใจเรื่องนี้เลย ไม่ได้ถามอะไร
คิดว่าเป็นเรื่องปกติของเพื่อนๆที่มหา'ลัยนี้ ที่เรียนจบแล้วจะไปเมืองนอกกัน (โดยเฉพาะสาขาที่เราเคยเรียน)

ผ่านไปอาทิตย์ สองอาทิตย์เราก้คุยกับเพื่อนอีกคน(นามสมมติ อุ๋ย) ไปๆมาๆก็พูดถึงเรื่องที่เอจะไปเมืองนอก  อุ๋ยซึ่งมีสถานะเดียวกับเราก็เลยคิดอยากจะไปโกยเงินยูโรกะเขาด้วย  เลยชวนเราใหญ่เลย  เราก็เลยเออออก็ได้วะ  เลยถามข้อมูลเบื้องต้นจากเอ...ค่าใช้จ่ายไม่เกิน 5 หมื่น  อืมมมมน่าสน  ถูกกว่า work & . . . ตั้งเยอะ  เพราะ "เราหาโฮสต์เองไม่ผ่านเอเจนซี่ค่ะ" เราก็ลองถามแม่ดูว่าแม่โอเคมั้ย 5 หมื่นเนี่ย  แม่ก็อนุมัติค่ะแต่ถ้ามากกว่านี้แม่ไม่มีมี ^^'

ว่าแล้วก็เสนอหน้าเอาโปรไฟล์แบบบ้านๆ ของตัวเองลงเว็บออแพร์ อีเอบอก
"เอร๊ย  เขียนๆไปเหอะ เนี่ยของเรานะ  2 อาทิตย์ ได้โฮสต์เลย" ได้โฮสต์เร็วแบบนี้ยิ่งทำให้เรามีกำลังใจค่ะ
เปิดดิกฯไป เขียนเมลล์คุยกับโฮสต์ไป  คุยไปคุยมากับโฮสต์หลายราย  ถูกใจโฮสต์ โฮสต์ถูกใจ  แต่มีปัญหากับวีซ่าบ้างล่ะ  อยู่ๆโฮสต์ก็หายไปแบบไม่รู้สาเหตุบ้างล่ะ  ร้องไห้ไปหลายตลบ...จนถึงบัดนี้เวลาก็ผ่านไปประมาณ 2-3 เดือน

ในที่สุดวันนี้เราก็ได้โฮสต์แล้วค่ะ พลุ

ค่อยหายเหนื่อยหน่อย  ที่อดทนมาทั้งหมดไม่สูญเปล่าแล้ว  ต่อไปก็เป็นด่านเรียนภาษากับยื่นวีซ่า. . .

...เอาเป็นว่าเดี๋ยวจะมาร่ายยาวตั้งแต่โฮสต์คนแรกหลงมา contact กับเราละกันนะคะ

f_germany  f_germany  f_germany

แก้ไขเมื่อ 26 พ.ย. 52 13:11:32

แก้ไขเมื่อ 26 พ.ย. 52 13:10:00

แก้ไขเมื่อ 25 พ.ย. 52 21:44:22

จากคุณ : ติ๊ดดึก
เขียนเมื่อ : 25 พ.ย. 52 21:42:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com