Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำถามที่ขึ้นต้นด้วย Don't ใช้อย่างไรครับ  

เจอคำถามประเภทนี้ค่อนข้างบ่อยเวลาคุยกับฝรั่ง ซึ่งเป็นอาจารย์ที่สอนพิเศษครับ

เช่น Don't you remember me ?

เราจะต้องตอบเค้าว่ายังไงครับ  ถ้าจะบอกว่า จำได้สิ

จะ "yes" หรือ "no"  ยังสับสนกับคำถามที่เป็น negative อ่ะครับ

อีกทั้งวันก่อนไปดู New Moon มา  เค้าก็ถามประมาณนี้  คำตอบคือ "no" แต่คำแปลภาษาคือ  "ใช่"

ส่วนอีกแบบนึงก็คือ isn't it ?

เช่น It is yours, isn't it ?

ถ้าจะตอบว่า ใช่  จะต้องตอบว่า "yes" หรือ "no" ครับ

เวลาคุยกันผมจะใช้วิธีไม่ตอบ "yes" หรือ "no" แต่จะตอบแบบอธิบายไปเลย

เช่น  Don't you remember me ?

ก็ตอบไปเลยว่า  I remember. ประมาณนี้อ่ะครับ

รบกวนพี่ๆ ชาวไกลบ้านช่วยอธิบายกฎหรือวิธีการใช้ประโยคคำถามแบบ negative หน่อยนะครับ

จากคุณ : mahtuanunG
เขียนเมื่อ : 27 พ.ย. 52 15:34:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com