Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชวนเข้าครัวมาทำ.....หมูเด้ง + แกงป่า + เมี่ยงคำ หม่ำแก้หนาวกันค้า  

สวัสดีจ้า....ทุก ๆ คนจุ๊บๆ

กระทู้นี้...ขอนำเมนูที่โดนรีเควส มาฝากกันค่ะ ครายขอเอาไว้...ถ้าไม่เอาการบ้านมาส่ง มีฮึมๆๆๆๆ หน่อยนะจ้าwink

เมนูนี้....ได้ไอเดียมาจากนู๋ตุ๊ก (คุ๊กกี้นิ่ม) น้องสาวคนเก่ง คนขยัน เค้านำสูตรมาฝากเพื่อน ๆ พี่ ๆ ในเวปแม่เจเจ  ตัวเองก็ทำแล้วนำการบ้านไปส่ง ให้เจ้าของสูตรชื่นจายมาแล้ว ที่ลิงค์นี้ค่ะ

http://www.pantown.com/board.php?id=10764&area=4&name=board14&topic=57&action=view

หลังจากที่ได้ลองทำในครั้งแรก...ก็ให้ติดใจในความอร่อยมั๊ก ๆ  จนต้องทำบ่อย ๆ เพราะเจ้า หมูเด้ง เนี่ย มันสามารถนำไปดัดแปลงต่อเป็นเมนูอื่น ๆ อีกได้สาระพัด เช่น แกงจืด , ก๋วยเตี๋ยว , ผัดพริก , แกงเผ็ดต่าง ๆ ฯลฯ ยอมเหนื่อยครั้งเดียว หลังจากนั้น สุดคุ้มเชียวค้า ทำเก็บเข้าสต๊อค (แช่แข็ง) เอาไว้ จะใช้เมื่อไหร่ก็นำออกมาทิ้งไว้ให้ละลาย พร้อมจัดการต่อได้ทันที

เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา...เข้าครัวกันดีกว่าค่ะ

ส่วนผสม...(ก๊อบมาจาก...นู๋ตุ๊ก ขอบใจมาก ๆ จ้า ที่ทำให้พี่ได้ของอร่อย ๆ หม่ำแบบปลอดภัยไร้สารพิษ จุ๊บๆ)

เนื้อหมูสะโพก (ไม่มีมัน) บดละเอียด..... 500 กรัม
เกลือป่น...... 1 ช้อนชา
เบคกิ้งโซดา..... 1 ช้อนชา
น้ำเย็น+น้ำแข็ง.....  1/2 ถ้วยตวง  
*ปริมาณของน้ำ เพิ่ม-ลดได้ค่ะ

วิธีทำ

เนื้อหมู....ถ้าจะให้ดี ยอมเหนื่อยนิดหนึ่งนะคะ  ซื้อแบบที่เป็นก้อน มาจัดการชำเละเองดีกว่า  พอได้มา ก็ล้างน้ำให้สะอาด ซับน้ำให้แห้งสนิท หั่นเลาะเอาส่วนที่เป็นมันออกให้หมด เหลือแต่เนื้อแดงล้วน ๆ หั่นเป็นชิ้นเล็ก ๆ ขนาดที่เหมาะกับกำลังของเครื่องปั่นที่บ้าน

แก้ไขเมื่อ 11 ธ.ค. 52 13:29:48

จากคุณ : เต่าญี่ปุ่น
เขียนเมื่อ : 11 ธ.ค. 52 13:28:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com