Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ค่าใช้จ่าย สำหรับการเดินทางไปเที่ยวนครหลวงเวียงจันทร์  

พอดีได้มีโอกาสไปเยือนนครหลวงเวียงจันทร์มา เมื่อ 3 วันก่อน เผื่อว่ามีเพื่อน ๆ สนใจหรือมีแผนในช่วงปีใหม่เดินทางไปเที่ยวที่นั่น ในกรณีที่เดินทางไปเองนะครับ  ก็จะมีค่าใช้จ่ายประมาณนี้ครับ
         1. ค่ารถโดยสารไปที่ จ.หนองคาย (แล้วแต่ภูมิลำเนาที่ต้นทางครับ)

2. ค่ารถรับจ้างจาก ขนส่งหนองคาย - ที่พัก  =    80 -100.-

3. ค่าที่พัก (ติดริมโขง)                            =   400 - 800.-
             (สำหรับคณะผม ห้องละ 450.- บรรยากาศดีมาก 2 เตียง)

4. กรณีไม่มีพาสปอร์ต ค่าทำบัตรผ่านแดน    =   100.-
             (ไม่ต้องใช้รูป  ใช้เลขบัตรประชาชน 13 หลักอย่างเดียว   1  ใบ อยู่ได้เฉพาะเวียงจันทร์  3  วัน  กรณีคณะผมต้องทำทุกวัน เพราะกลับมานอนหนองคาย โดยส่งแฟกซ์ไปให้บริษัททัวร์แถว ๆ ด่านฯ ทำล่วงหน้าก่อนเดินทาง เขาจัดการให้  เหมารถมาที่ด่านจากที่พัก ประมาณ 100.-)

5. ค่ารถบัส (tikket bus) ที่จะข้ามไปฝั่งด่านลาว คนละ  =  20.-

6. ค่าธรรมเนียมเข้าประเทศลาว  คนละ         =   40.-

7. ค่าล่วงเวลา  คนละ                                =   15.-

8. ค่ารถเมล์จากด่านลาว-ตลาดเช้า คนละ       =   20.-
              (อย่าหลงไปเหมานะครับ แพงมาก เพราะมีรถประจำทาง)

9. ค่ารถจัมโบ้ ที่เวียงจันทร์ แล้วแต่ตกลงราคา แพงก็ไม่ต้องไป    
              แนะนำให้เดินดีกว่าครับ แต่ละที่ไม่ไกลกันมาก

10. อาหาร เครื่องดื่ม ค่อนข้างแพงครับ กินพอหายหิวแล้วกัน
              ถ้า 3-4 คน ก็ตกค่าอาหาร/เครื่องดื่ม           =  500.-

11. ค่าเข้าชม สถานที่ต่าง ๆ  คนละ                 =    20.-

ค่าใช้จ่ายหลัก ๆ ก็มีเพียงแค่นี้ครับ  ซื้อของขอแนะนำให้มาซื้อที่ดิวตี้ฟรีครับ ของถูกมาก ๆ ตลาดเช้าแทบแตะไม่ได้ครับ

จากคุณ : เจ็บไม่อั้น
เขียนเมื่อ : 16 ธ.ค. 52 12:28:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com