Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ประสบการณ์สัมภาษณ์ b2 ค่ะ :: ได้วีซ่าเมกา 10 ปี แล้วค่ะ เย้! (อันที่จริงยังเรียนไม่จบเลย งง)  

ก่อนอื่นต้องขอบคุณเว็บ pantip และคุณ Susie มากค่ะที่ทำให้การเตรียมตัวสัมภาษณ์แน่นมาก
เอกสารอะไรต่างๆ ครบหมด
เราขอวีซ่า b2 ค่ะ จะไปช่วง summer ที่จะถึงนี้
ก่อนหน้านี้ 4 ปีที่แล้วมี J1 ค่ะ อยู่ high school ที่นั่นปีนึง
แต่อย่างว่าอะ ขอวีซ่าท่องเที่ยวมันยากก็เลยประหม่าเล็กน้อย แล้วมาอ่านที่นี่เลยกดดันนิดนึงอ่านเจอที่ไม่ผ่านเยอะ
ปัจจุบันอยู่มหาลัย ปี 2 ค่ะ

เอกสารที่เตรียมไป
ใบ appointment
ใบเสร็จค่าธรรมเนียมจ่ายที่ post office
Passport (เหลือแค่ 1 ปีเอง) ตอนแรกกังวลมากเพราะมันต้องเหลือ 6 เดือนขึ้น แต่ก็ผ่าน
156 ติดรูป 2 x 2 นิ้ว
157

เพิ่มเติม  ทั้งหมดนี้ตัวจริง และ ภาษาอังกฤษ
ใบรับรองความเป็น นศ
Transcript
Bookbank ของพ่อ และ แม่ (เป็น sponsor)
Statement ของ พ่อ และ แม่ค่ะ
เอกสาร high school ที่เคยเรียนที่นั่นค่ะเช่นพวก diploma, transcript
รูปถ่ายนิดหน่อย

เราจะขอไปเยี่ยมเพื่อนๆ และ  host ที่เคยอยู่ด้วยค่ะ ขอไป 5 สัปดาห์ ช่วง summer
ไปพักกับเพื่อนคนไทยที่เรียนต่ออยู่ที่นั่นครึ่งนึง แล้วก็ว่าอยู่กับ  host อีกครึ่งหนึ่งค่ะ
แต่ใน 156 กรอกชื่อเพื่อนไปอย่างเดียว

นัด 9.30 ไปถึง 8.00 ใส่ชุด นศ ไป ค่ะ
ไปถึงก็มีพี่ผู้หญิงมาขอดูเอกสารเล็กน้อย แต่ไม่ดูใบ appointment เลยค่ะ
เข้าไปถึงก็ฝากของพวกมือถือ usb แลกบัตรประชาชนไว้
เข้าไปถึงก็เลี้ยวซ้ายไปช่อง non-immigrant
ยืนรอซื้อซองไปรษณีย์นานมาก เกือบชั่วโมงเลย ร้อนอีก
พอดีเคยไปรอนานเลยเตรียมหนังสือเรียนไปอ่านด้วยไม่งั้นเบื่อแน่
(อ่านเศรษฐศาสตร์จบไปสามบทค่ะ เรื่องจริง) ห้าๆๆ
ร้อนมาก ขอแนะนำให้ไปกันเช้า ๆ เพราะแสงอาทิตย์มันสะท้อนไปตรงตึกสินธรมาโดนพวกเรา
แล้วมันร้อนมาก ถ้าเช้าน่าจะไม่ร้อน
เข้าคิวเสร็จก่อนจะได้ซื้อซอง จะมีพี่ๆ มาเช็คเอกสารอีกครั้ง
แล้วเค้าจะแยกพวกที่เคยมี visa เมกาแล้ว ให้เดินเข้าไปได้เลย
หลังจากนั้นก็ซื้อซอง

ในขณะนี้มีคนรูปไม่ผ่าน ต้องไปถ่ายใหม่
บางคนเอกสารไม่ครบต้องไป print เพิ่มข้างใน
บางคนบาร์โค้ดแตก
บางคนไม่มีหลักฐานความผูกพัน

วุ่นวายเสียเวลามากค่ะ
เตรียมไปให้ครบๆกันนะ

ต่อจากนี้กระบวนการคนที่เคยมี Visa แล้ว
จะไม่เหมือนคนที่ยังไม่เคยมีนะคะ
ไม่ค่อยเข้าใจว่าเพราะอะไร แต่ว่าเค้าแยกกันค่ะ

ของเราพอซื้อซองเสร็จ ก็เข้าไปด้านในเลย ไปต่อคิวที่ 13 ทันที ไร้บัตรคิวใดๆ
เช็คเอกสารอีกรอบค่ะ มีการสแกนนิ้วมือเล็กน้อย ก็ทำตามที่เค้าบอกไป โดนด่าเล็กน้อย เพราะเสียงคิวข้างๆ มันแทรกเข้ามา เรานึกว่าเค้าพูดกับเราแต่ก็ช่างเหอะ
พอเค้าเช็คเสร็จก็ให้ไปเข้าคิวที่ 11 ทันทีเลย แปปเดียวเอง
ก่อนหน้านั้นมีคิวก่อนหน้าเราคิวเดียว เร็วมากค่ะ
นี่คือของจริง เพราะต้องสัมภาษณ์กับกงศุลแล้วค่ะหึหึ
ปล. เหมือนว่าคนที่เคยมีวีซ่าแล้วจะเลือกภาษาไม่ได้นะคะ ต้องสัมภาษณ์อังกฤษอย่างเดียว

ต่อๆ
ตอนแรกเราเห็นหน้าเค้าเราว่าหน้าเค้าดุมากเลยอ่ะ
เป็นผู้ชายใส่แว่น อ้วนๆ มีอายุนิดๆ
แต่ตอนสัมภาษณ์ เค้าใจดีมากเลยค่ะ
ต่อไปนี้แปลเป็นไทยนะคะ

อันดับแรกเลยให้แสกนนิ้วชี้ซ้าย (อันนี้เหมือนจะสุ่มเอา ให้ตรงกับที่แสกนไปตอนคิวที่13 รอบนึงมาแล้ว)
แล้วเค้าก็ก้มลงไปอ่านรายละเอียดนิดหน่อย สักพักใหญ่ๆ เป็นช่วงระทึกมาก

ท่านกงศุล จะไปตอน school break เนี่ยเหรอ
เรา ค่ะ
ท่านกงศุล เคยเรียน high school ที่นั่นมาแล้วหนิ
เรา ค่ะ
ท่านกงศุล อืม… (ทำท่าคิดๆ) แล้วตอนนี้อยู่ ปี 2 บัญชีเหรอเหรอ
เรา ค่ะ ...
(เราคิดในใจ ซวยปะวะ เงียบไปเนี่ย คืออะไร)
ท่านกงศุล แล้วธรรมศาสตร์ปิดเทอมเมื่อไหร่เนี่ย
เรา ประมาณปลายๆมีนาค่ะ
ท่านกงศุล แล้วเปิดล่ะ
เรา ปลาย พฤษภาค่ะ
ท่านกงศุล แล้วจะเรียนจบที่ธรรมศาสตร์เมื่อไหร่
เรา ประมาณปี 2012 ค่ะ
ท่านกงศุล (หันไปพิมก๊อกแก๊กกก นานมั่ก เราสั่นเลยอะขอบอก)
เรา (ยิ้มอย่างเดียว)
ท่านกงศุล (ยื่นซองกลับมาให้ ใจดีมาก )หนูต้องกรอกชื่อที่อยู่ลงในซองนะ (พูดไม่ดุเลยนะ)
เรา terribly sorry, sir แหะๆ
(ซวยแล้วลืมกรอก 55555555 ทุกคนอย่าลืมเหมือนเรานะ ซื้อซองมาลืมกรอกชื่อที่อยู่ตัวเองซะงั้น)
ท่านกงศุล (หยิบปากกาให้พร้อมกับยิ้ม 1 ที) ไปกรอกตรงนั้นแล้วกลับมานะ
เรา (เดินไปพร้อมความล้ก)
สักพักกลับไป เค้าก็รออยู่
เรา ขอโทษจริงๆ ค่ะ แหะๆ
ท่านกงศุล ไม่เป็นไรครับ have a good เดี๋ยวส่งวีซ่าให้ในสามวันนะ
เรา ^_____________^ ขอบคุณมากเลยค่ะ

ที่เราไม่ถามเค้าว่าได้วีซ่านานเท่าไหร่เพราะเราแน่ใจมากว่าเราได้ปีเดียวชัวร์ เพราะยังเรียนไม่จบ
แต่เค้าให้มาสิบปี ดีใจมากมายค่ะ ^^
อืมแล้วก็เค้าไม่ดู bookbank กับ statement พ่อแม่เลย
คนที่ไปพักด้วยคือใคร เค้าก็ไม่ถาม
เค้าเน้นที่ว่า จะกลับมาเรียนแน่นอน  เน้นๆๆๆ มากกๆๆๆ ถามย้ำอยู่นั่น ดูเอกสาร กับtranscript แล้วอีกค่ะ
สัมภาษณ์เมื่อวันที่ 14 วันนี้ 16 ได้วีซ่าเรียบร้อย ขอบคุณท่านกงศุล และที่นี่มากค่ะ
สรุปเราเสียเวลาไปกับตอนรอซื้อซองนานมั่ก
ตอนเข้ามารอสัมภาษณ์รวมแล้วไม่น่าเกิน 15 นาที
(ตอนขอ J1 สี่ปีที่แล้ว รอประมาณสาม ชม ค่ะ)
ตอนนี้อยากถาม make sure ว่า
1 ถ้าต่อไปในอนาคตอันไกลจะไปต่อโทที่นั่น ต้องขอวีซ่าอีกประเภทคือ F1 ใช่มั้ยคะ ไม่เกี่ยวกันกับ b2 ??
เราก็จะมีวีซ่าสองแบบที่ passport ใช่มั้ยคะ?
2 น้องชายเกิดอยากจะไปเที่ยว summer นี้ด้วยซะงั้น ต้องขอให้น้องใหม่   เราเข้าไปสัมภาษณ์กับน้องได้มั้ยอะ อายุ 17 ปี เพราะว่าน้องพูดอังกฤษไม่ค่อยได้ค่ะ หรือว่าคนที่ยังไม่เคยมีวีซ่านี่เลือกสัมภาษณ์ไทยได้คะ

ขอบคุณมากๆๆนะคะ
โชคดีทุกคนนะ ^^

แก้ไขเมื่อ 16 ธ.ค. 52 22:00:10

จากคุณ : noonchonlapat
เขียนเมื่อ : 16 ธ.ค. 52 21:59:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com