Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พี่น้องไกลบ้าน มี "เมนูประทังชีวิต" ส่วนบุคคลหรือเปล่าครับ เวลาไม่รู้จะทานอะไรแล้ว  

ของผมสมัยก่อนถ้ายังกินเนื้อสัตว์อยู่ ผมจะไปซุปเปอร์ซื้อไก่ย่างมาสัก ชิ้นหนึ่ง แล้วจากนั้น ทำน้ำปลาพริกป่น ใส่มะนาวลงไปเยอะๆหน่อย หรือไม่ก็หามะขามเปียกมาบิๆ ใส่ลงไป ทำเหมือนน้ำจิ้มไก่ย่างบ้านเรา แล้วจากนั้นก็หุงข้าวมัน กินเป็นข้าวมันไก่ย่างได้ กั่กๆๆๆ แล้วทำกินได้หลายวันด้วย

แต่เดี่ยวนี้พอไม่กินเนื้อสัตว์แล้ว ไอเดียในการคิดเมนูใหม่ๆ มันลำบากเหลือเกินครับผม ตอนนี้เมนูสิ้นคิดพึ่งได้แต่ "ไข่เจียว" "สลัดผัก" บางทีก็เป็นข้าวผัด ข้าวหุงเหลือๆ ก็มาผัดกินไปวันๆ

พี่น้องมีเมนูประทังชีวิตอะไรที่น่าสนใจบ้างครับ ขอรบกวนด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

ปล. ผมเสาะหา "ผักกาดจ้อน" ที่เขามาทำเป็น "ผักกาดจอ" ไม่มีเลยที่ลิเวอร์พูล "ถั่วเน่า" ก็ไม่ีมี  พี่น้องท่านใดชำนาญอาหารเหนือ จะใช้ผักอะไรมาแทน "ผักกาดจ้อน" ได้บ้างครับ คือหาผักที่มีดอกสวยมาจอ ลำบากแท้ ส่วนถั่วเน่าใช้ Nutto ของญีปุ่นประทังไปก่อนได้ไหมครับ

จากคุณ : พัฒน์
เขียนเมื่อ : 22 ธ.ค. 52 05:33:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com