Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

------ถามเรื่องการไปเรียนกฏหมายในกลุ่มประเทศ common law และการนํามาใช้ในประเทศไทยครับ ----  

ในประเทศไทยเราในฐานะที่เป็นประเทศ Civil law (ใช้ระบบกฏหมายที่เป็นลายลักษณ์อักษร และมีการจัดทําระบบกฏหมายเป็นหมวดหมู่ ใช้ประมวลกฏหมายเป็นหลัก) แต่ได้ยินมาว่าในทางทฤษฏีและปฏิบัติแล้ว มีการนําหลักกฏหมายของทางอังกฤษ หรือสหรัฐอเมริกา (Common Law) มาใช้ในทางปฏิบัติแล้วเป็นที่ยอมรับกันโดยทั่วไป และศาลก็ยอมรับหลักนั้นๆด้วย

มีข้อสงสัยว่า การยอมรับหลักดังกล่าวเข้ามาแล้ว นิติวิธีและการบังคับใช้กฏหมายบ้านเราไม่บิดเบือนไปกันใหญ่เหรอครับ (เพราะเราในฐานะที่เป็นประเทศทีเป็นระบบที่ใช้กฏหมายลายลักษณ์อักษร) ผมเข้าใจว่าในช่วงแรกเราสมัย ร5 มีการส่งคนไปเรียนที่อังกฤษเป็นจํานวนมาก ทําให้ศาลไทยในยุคแรกๆได้รับอิทธิพลจากระบบคอมมอนลอว์ของประเทศอังกฤษไม่ น้อย ทั้งๆที่ประเทศในในยุคนั้นก็ได้เริ่มจัดทําระบบประมวลกฏหมายแล้ว

ตัวอย่างเท่าที่ผมพอนึกออก เช่น ศาลไทยเอาหลัก เจตนาร้าย ของทาง common law มาใช้ ซึ่งในทางปฏิบัติแล้วไม่น่าจะถูกใช่ไหมครับ

แต่ ผมยังสงสัยในส่วนของกม เอกชน (แพ่งและพาณิชย์, กมธุรกิจ) ว่ามีหลักการใดบ้างครับที่ทีการนํามาใช้อย่างต่อเนื่อง แต่ในความเป็นจริงแล้วเรารับหลักการดังกล่าวมาใช้อย่างไม่ถูกต้อง (เนื่องจากไม่เข้าใจเจตนารมย์ที่่แท้จริงของหลักนั้นๆ หรือ ตีความผิดพลาดเนื่องจากเป็นกมพิเศษหรือเป็นหลักกฏหมายใหม่ที่เพิ่งเอามาใช้ ในบ้านเรา)
หรือว่าหลักกฏหมายเอกชนของประเทศ common law ในส่วนใดครับ ที่เหมาะสมที่จะเอามาปรับใช่ไนบ้านเรา ท่านทั้งหลายพอจะยกตัวอย่างหลักกฏหมายดังกล่าวได้ไหมครับ

ปล. ผมยังมีข้อสงสัยครับ ว่านักกฏหมายไทยนิยมไปศึกษาในกลุ่มประเทศคอมมอนลอว์ ไม่ว่าจะเป็นอังกฤษ หรือสหรัฐอเมริกากันเป็นจํานวนมาก หลักการต่างๆที่ได้ไปศึกษานั้น สามารถเอามาปรับใช้ในการปฏิบิติงานในประเทศไทยได้มากน้อยเพียงใดครับ (ในเชิงของกมเอกชน) และกระบวนการยุติธรรมบ้านเราจะได้รับประโยชน์ในเชิงใดครับ หากว่ามีนักกฏหมายที่ได้รับอิทธิพลจากระบบกฏหมายคอมมอนลอว์เป็นจํานวนมาก

จากคุณ : นายหัว
เขียนเมื่อ : 23 ธ.ค. 52 03:20:55 A:79.138.144.49 X: TicketID:246762

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com