Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แนะนำเส้นทาง road trip ท่องเที่ยว Monterey ครับ  

สวัสดีครับ

Merry Christmas สมาชิกชาวไกลบ้านทุกท่านนะครับ (โดยเฉพาะคนที่อยู่คนเดียวเหมือนผมในช่วง Holiday season นี้) ขอให้ทุกท่านมีความสุข ปลอดภัย มีสุขภาพแข็งแรงและมีเงินทองมากมายนะครับ

พอดีช่วงนี้ว่างๆเลยอยากจะมาแนะนำเส้นทาง road trip ขั้นไปทาง Monterey ครับ ใช้ highway 1 วิวสวยมากๆ เผื่อว่าคนไหนมีเวลาว่างและไม่รู้จะไปเที่ยวที่ไหน จะได้เอาไว้พิจรณาเป็นอีกตัวเลือกหนึ่งนะครับ

ทริปที่ผมไปคือไปกันกับเพื่อนๆรวมแล้ว 7 คน เช่ารถขับกันไปเอง โดยเริ่มตั้นจาก Los Angeles แล้วไปจบที่ Monterey ครับ ตารางการเดินทางมีดังนี้ครีบ

วันแรก
1. Monarch Butterfly Grove at Pismo Beach
2. Morro Rock at Morro Bay
3. The Hearst Castle in San Simeon
4. The Julia Pfeiffer burns state park (McWay Falls)
5. Nepenthe restaurant (ร้านอาหารที่มีวิวสวยมากๆ)
6. Bixby Bridge
7. Abalonetti restaurant (สำหรับอาหารเย็น)

วันที่สอง
1. The scenic 17-mile drive in Pebble Beach (เตรียมเวลาไว้่เยอะๆเลยครับ โดยเฉพาะคนที่ชอบถ่ายรูป)
2. the Chateau Jullien Wine Estate (for wine tasting)
3. Tarpy's Roadhouse (for lunch)
4. Cannery Row (aquarium + shopping)
5. The Fish Hopper Seafood & Steak (for dinner)
6. the Blue Fin Club and Billiards (มีโต๊ะสนุกให้เล่น)

วันที่สาม
1. Point Sur Light House
2. Mission San Luis Obispo de Tolosa and Bubblegum alley
3. Solvang in Santa Barbara

ที่พักคือ Clarion Hotel ครับ มี continental breakfast ให้ ห้องพักสะอาด ใกล้กับสถานที่เที่ยวอื่นๆครับ (Monterey จะว่าไปแล้วก็เป็นเมืองเล็กๆครับ)

ไปกัน 7 คน ตกแล้วแค่คนละ $120 ครับ (สำหรับ ค่ารถ น้ำมัน และที่พัก) นอกนั้นก็ค่ากิน รวมๆแล้วประมาณ $200 เศษๆครับ ถือว่าโอเคเลยสำหรับ 3 วัน 2 คืน

ผมทำ home/music video เล็กๆสำหรับทริปนี้ อยู่ที่นี่ครับ http://www.vimeo.com/8324208

เสียดายไม่ได้ขึ้นไปถึง SF เวลาน้อยครับ ครั้งหน้าอยากจะขึ้นไปถึง Seattle เลยครับ หวังว่าคงจะเป็นไอเดียให้กับท่านอื่นๆได้บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ ขอบคุณครับ ^__^

จากคุณ : Rennis
เขียนเมื่อ : 26 ธ.ค. 52 13:06:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com