Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครพอทราบบ้างค่ะว่า เครื่องใช้ไฟฟ้าที่เขียนว่า 110V/240V มันเอาไปใช้ที่เมืองไทยได้มั้ยค่ะ แล้วต้องใช้ตัวแปลงไฟหรือเปล่า  

ตอนนี้เราอยู่อเมริกากำลังจะย้ายกลับไทยค่ะ  มีเครื่องใช้ไฟฟ้าหลายอย่างที่อยากจะเอากลับไปด้วย  มีป้ายเขียนไว้ว่า 100V/240V แบบนี้ถ้าเอาไปใช้ที่ไทยเราต้องไปซื้อตัวแปลงไฟอีกหรือเปล่าค่ะ  หรือว่าเราเอาไปเสียบปลักใช้ได้เลยที่ไทย  ถ้าต้องซื้อที่แปลงไฟเราต้องซื้อแบบไหนน่ะค่ะ  adapter หรือ converter (ไม่รู้ว่ามันต่างกันยังงัยเหมือนกัน :(  )   ใครเคยเอาเครื่องใช้ไฟฟ้ากลับไทย รบกวนช่วยแนะนำทีค่ะ

จากคุณ : kookee
เขียนเมื่อ : 3 ม.ค. 53 02:34:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com