Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ได้ visa นักเรียนอเมริกาแล้วค่ะ (เคสยาก)  

วีซ่านักเรียนของอเมริกาค่ะ
ไปสัมภาษณ์มาเมื่อวันที่ 30 ธันวาที่ผ่านมา
ไม่มีเน็ทก็เลยไม่ได้มารายงานซักที
ดีใจมากเลยค่ะ เพราะว่ามีแต่คนบอกว่าไม่น่าได้
โดยเฉพาะไปถามที่ usvisa4thai
ก็มีผู้เชี่ยวชาญมาย้ำหลายคนจังเลยว่ายังไงก็ได้ยากถึงยากมาก
เล่นเอาหมดกำลังใจไปเลยล่ะค่ะ

เราเข้าไปโดยใช้วีซ่าท่องเที่ยวค่ะ แล้วประมาณสี่เดือนให้หลังก็ไปเปลี่ยนสถานภาพเป็นนักเรียน
โดยเข้าเรียนโรงเรียนภาษาก่อนไม่กี่เดือนก็เข้าไปต่อ credit class ที่ college แห่งหนึ่ง
แม่เราก็ได้ใบเขียวอยู่ตรงนั้นมาหลายปีแล้ว แต่เราไปไม่ได้อยู่กับแม่นะคะ แยกมาอยู่กับน้าเพื่อนของแม่
ตัวเรามีวีซ่าท่องเที่ยวอยู่แล้วสิบปี เคยขอได้มาสองครั้ง
ครั้งแรกพาสปอร์ตหายก็เลยไปขอใหม่แล้วก็ได้อีก
เดินทางเข้าออกประมาณสองสามครั้ง ครั้งหลังสุดก็เปลี่ยนสถานภาพเลย
เรียนมาได้สองเทอม อยากกลับบ้านก็เลยตามแม่กลับมาด้วย

รายละเอียดตามนี้เลยค่ะ
http://www.usvisa4thai.com/board/viewtopic.php?f=2&t=22931

ที่จริงนัดเอาไว้ 31 ธันวา แต่โดนโทรมาเลื่อนมาเป็น 30 เนื่องจากอะไรก็ไม่รู้
เข้าไปก็สิบโมงได้แล้ว
ลืมกรอก ds 158 ก็เลยโดนบังคับให้กรอกตรงนั้นอยู่นานเลย =,=
ถ้าใครไปวันนั้นเห็นยัยเพิ้งยืนงกๆ เงิ่นๆ กรอกเอกสารอยู่ตรงน้องๆ ชุดเขียวก็เราเองค่ะ lol

กรอกเอกสารเสร็จ เข้าไปตรวจเอกสารที่ช่อง 12 เหมือนเดิม ไปสัมภาษณ์มาก็หลายครั้ง แต่ก็ตื่นเต้นทุกครั้งเลย
เค้าเอาไปแค่ฟอร์มต่างๆ ส่วนเอกสารสปอนเซอร์ก็ให้เก็บไว้กับตัว ก็โดนให้ไปยืนต่อคิวสัมภาษณ์เลย เป็นคุณพี่ผู้ชายช่อง 11
น่ากลัวเป็นบ้า คนอะไร พูดได้หลายภาษาจังเลย เพิ่งเห็นสัมภาษณ์อาม่าเป็นภาษาจีนยังกับคนจีนมาเอง
ต่อจากนั้นก็พี่เกาหลีเข้าไปสัมภาษณ์
(เค้าโดนถามด้วยว่ามาขอทำไม คนประเทศคุณไม่ต้องใช้วีซ่าไม่รู้เหรอ แต่ประมาณว่าเฮียแกอยากมาถามเอาความชัวร์ lol)
แล้วก็ถึงคิวเรา ที่ออกแนวเหวอนิดๆ เพราะกี่ครั้งๆ ก็โดนแต่ให้นั่งรอเรียกเบอร์ แต่คราวนี้ให้ต่อคิวตรงนั้น

สัมภาษณ์ไม่ถามอะไรเท่าไหร่ อันนี้เป็นที่จำได้คร่าวๆ นะคะ ไม่ใช่ประโยคต่อประโยค
เพราะถามวนไปวนมารู้สึกว่าใช้เวลานานกว่าครั้งอื่นๆ ที่เคยเข้าไปสัมภาษณ์เหมือนกัน
เจ้าหน้าที่: สวัสดีครับ
เรา: สวัสดีค่ะ Good morning (โชว์พาวนิด สัมภาษณ์ภาษาอังกฤษก็ได้ค่ะพี่)
เจ้าหน้าที่: ขอวีซ่าไปทำอะไรครับ
เรา: ไปเรียนค่ะ
เจ้าหน้าที่: ที่ไหนครับ
เรา: เรียนพยาบาลที่ xxx college ค่ะ (แถวๆ Rockville, MD)
เจ้าหน้าที่: เรียนมานานหรือยังครับ
เรา: สองเทอมแล้วค่ะ
เจ้าหน้าที่: (ดู transcript เกรด ณ ตอนนั้น 3.5) แล้วเกรดเทอมนี้ไปไหนล่ะครับ
เรา: อ๋อ ก็เพิ่งสอบเสร็จค่ะ ตอนที่ขอใบนี้เกรดยังไม่ออก
เจ้าหน้าที่: ใครออกค่าใช้จ่ายให้ครับ
เรา: น้า แม่ แล้วก็ตัวเองค่ะ
เจ้าหน้าที่: น้าทำงานได้รายได้เท่าไหร่ครับ พอส่งหรือ
เรา: ก็จำไม่ค่อยได้ค่ะ เพราะไม่ได้ดู paycheck ละเอียด คิดว่าน่าจะประมาณ $18/hr ค่ะ
เจ้าหน้าที่: น้าอยู่อเมริกาเหรอครับ
เรา: ค่ะ (จริงตอบ uh-huh ไปหลายครั้งด้วยความเคยชินเหมือนที่คุยกับเพื่อน รู้สึกตัวทีหลังว่าไม่ค่อยสุภาพเท่าไหร่ -.-)
เจ้าหน้าที่: น้าทำงานอะไรที่ไหนครับ
เรา: Giant ค่ะ อยู่ meat department
เจ้าหน้าที่: น้าอยู่กี่ปีแล้ว
เรา: ประมาณยี่สิบปีน่าจะได้ค่ะ
เจ้าหน้าที่: แล้วแม่ล่ะครับ
เรา: แม่อยู่มาสามปีค่ะ ทำงานโรงแรม
เจ้าหน้าที่: คุณมีญาติที่เมืองไทยมั้ย ทำงานที่ไหนบ้าง
เรา: มีค่ะ มีพี่ชายแล้วก็พี่สะใภ้ พี่ชายทำงานที่ xxx ส่วนพี่สะใภ้ทำงานที่ xxx
เจ้าหน้าที่: แล้วคุณพ่อล่ะครับ
เรา: อ๋อ เสียไปเกือบสิบปีแล้วค่ะ
เจ้าหน้าที่: เสียใจด้วยนะครับ
เรา: ขอบคุณค่ะ
เจ้าหน้าที่: เคยไปประเทศอื่นมามั้ยครับ
เรา: เคยค่ะ ออสเตรเลียตอนปี 1997 แต่ว่านานเกิน 10 ปีแล้วก็เลยไม่ได้กรอก
เจ้าหน้าที่: คุณเรียนที่นี่มากี่เทอมแล้วนะครับ
เรา: สองค่ะ
เจ้าหน้าที่: (เงียบไป แล้วหันไปกดคอม หันมามองเราแว่บนึงเหมือนอยากถามอะไร)
เรา: (ทำลายความเงียบ) พอดีคณะที่อยากเรียนนี่เรียนที่ไทยไม่ได้น่ะค่ะ
เจ้าหน้าที่: เพราะอะไรเหรอครับ
เรา: ก็ class ม.ปลาย ที่เรียนมาเป็นสายศิลป์ วิชาทางสายวิทย์ก็ไม่ถึงขั้นต่ำที่จะให้คณะพยาบาลทางไทยรับ ไม่ว่าจะเป็นมหาวิทยาลัยอะไรหรือ college ไหน
เจ้าหน้าที่: (มอง i-20) ถ้าจบที่นี่แล้วจะทำอะไรต่อครับ
เรา: คิดว่าจะ transfer ไปเรียนต่อ umbc ค่ะ จะเอาปริญญาตรีตรงนั้น
เจ้าหน้าที่: แล้วคุณเรียนจบแล้วจะกลับมาทำอะไรที่เมืองไทยครับ ทั้งแม่ทั้งน้าอยู่ตรงนั้น ไม่อยากอยู่ต่อหรือ
เรา: อ๋อ เดี๋ยวน้ากับแม่พอเกษียณแล้วก็จะกลับมาอยู่ไทยกันทั้งคู่ค่ะ เพราะว่าชอบอยู่เมืองไทยกันมากกว่า ส่วนเราก็จะกลับมาทำงานโรงพยาบาล bnh เพราะรู้จักคนทางนั้นอยู่หลายคน (ในประวัติการทำงานของเราบอกว่าเคยทำงานตรงนั้นมาก่อน ก็เลยแถมไปนิดนึง)
เจ้าหน้าที่: อืม โอเคครับ (ทำท่าเงียบไปนาน นั่งพิมพ์อะไรไม่รู้ที่คอม)
เรา: ไม่ดูเอกสาร sponsor เหรอคะ
เจ้าหน้าที่: ไม่เป็นไรครับ ไม่ต้อง (ที่เตรียมมาทั้งเดือนนี่หมดความหมายชั่วพริบตาสินะ =,=")
เจ้าหน้าที่: เรียนมานานเท่าไหร่แล้วนะครับ (ถามอีกเป็นรอบที่ร้อย)
เรา: สองเทอมค่ะ
เจ้าหน้าที่: อืมม ก็หนึ่ง academic year สินะครับ
เรา: ค่ะ
เจ้าหน้าที่: โชคดีในการเรียนนะครับ คุณจะได้รับพาสปอร์ตคืนหลังวันหยุด
เรา: ขอบคุณค่ะ
เจ้าหน้าที่: I'm from Rockville too. I know the area.
เรา: lol"....... Thank you anyway. Happy New Year.

แล้วก็โบกมือบ๊ายบายมาเลย ...อึ้งค่ะ พี่แกมาจากแถวเดียวกะ college เรา ก็ปล่อยให้ตื่นเต้นได้ตั้งนานนะเฮียนะ
จริงๆ ยาวกว่านี้ แต่ที่จำได้มีแค่นี้ค่ะ อาจไม่เรียงลำดับด้วย

มานั่งทบทวนดู จำได้ว่าเราแนบ I-20 ไป แต่รู้สึกว่าเค้าจะไม่ได้คืนมาให้เราด้วย
เอกสารทั้งหมดตอนนี้อยู่บ้านพี่เรา ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะว่าคืนมาหรือเปล่า แต่คิดว่า 80% ไม่ได้คืน
เราจะได้คืนพร้อมพาสปอร์ตมั้ยคะ หรือถ้าไม่ได้จริงๆ เราจะไปติดต่อเค้าได้หรือเปล่าคะ

edit: typo และเพิ่มอะไรที่นึกออก

แก้ไขเมื่อ 03 ม.ค. 53 19:09:51

จากคุณ : crazyfantasy
เขียนเมื่อ : 3 ม.ค. 53 19:07:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com