Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความช่วยเหลือ ถามเรื่องชื่อเรียกเอกสารเป็นภาษาญี่ปุ่นครับ  

ผมจะทำเขียนจดหมายเชิญเพื่อนที่ไทยให้มาเที่ยวที่ญี่ปุ่นครับ โดยที่ผมจะเป็นคนรับรองค่าใช้จ่ายต่างๆทั้งหมดในระหว่างที่อยู่ที่นี่ ผมลองไปค้นหากระทู้เก่าๆก็ได้เอกสารที่จำเป็นซึ่งคิดว่าคงหมดแล้ว (เป็นภาษาไทย) แต่้เวลาไปขอคิดว่าคงต้องพูดภาษาญี่ปุ่น ผมเลยไปลองทำการเช็คดูว่าภาษาญี่ปุ่นเรียกว่าอะไรบ้าง เลยอยากขอรบกวนผู้รู้ช่วยดูให้หน่อยครับว่าถูกต้องหรือยัง

1. เอกสารการเสียภาษีคือ 納税証明書 ใช่มั้ยครับ
แล้วก็จากกระทู้เก่าๆบอกว่าขอใด้ที่เขต หมายถึง 市役所 ที่เราไปทำ alien card ใช่มั้ยครับ
2. เอกสารรับรองบัญชีเงินฝากจากธนาคารคือ 残高証明書 ใช่มั้ยครับ

ตอนนี้เอกสารที่คิดว่าต้องเตรียมก็คือสองอย่างข้างบน จดหมายเชิญ รูปถ่าย สำเนา alien card + passport ประมาณนี้ครับ ถ้าเกิดท่านใดมีประสบการณ์ในการเชิญเพื่อนมาเที่ยว แล้วมีข้อแนะนำเพิ่มก็ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : palm_mlap
เขียนเมื่อ : 5 ม.ค. 53 20:54:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com