Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากกลับไปอเมริกา แต่เคยหนีหนี้ธนาคารไว้ จะกลับไปได้อีกมั้ยคะ  

เรื่องคือว่า เคยไปอยู่เรียนหนังสือที่แคลิฟอร์เนียค่ะ
ไม่มี social ไม่มีบัตรเครดิต มีแต่บัตรเดบิตธรรมดา
ซึ่งมีวงเงินให้ใช้เกินได้แต่ต้องใช้คืนทันที

ตอนก่อนที่จะกลับมาเมืองไทย ก็ด้วยความคึกคะนอง
เลยไปใช้วงเงินพวกนี้ซื้อของนู่นนี่ ด้วยบัตรเดบิตหลายใบเลยค่ะ
แล้วแถมยังไปเขียนเช็คแล้วไปขึ้นเงินสดที่ธนาคาร
ได้มาอีกเพียบเลยค่ะ

ตอนนี้กลับมาอยู่เมืองไทยหลายปีแล้ว อยากกลับไปใหม่
และรู้สึกเสียใจมากที่เคยทำไม่ดีไว้ อยากจะกลับไปก็ไม่กล้าค่ะ
กลัวจะโดนจับหรือเปล่า (กลัวในส่วนของที่เขียนเช็คนี่แหละค่ะ
มันก็เข้าข่ายเช็คเด้งหรือเปล่าคะ)

มีใครพอจะรู้กฎหมาย หรือพอแนะนำอะไรได้บ้างมั้ยคะ
เป็นทุกข์ใจมานานแล้วค่ะ คิดถึงอเมริกา อยากกลับไปเยี่ยมเพื่อนๆ ด้วยค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ

จากคุณ : pamko
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 04:44:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com