Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครเคยขอวีซ่านักเรียนอเมริกาได้ แล้วเจอกงสุลกระหน่ำโทรเชคข้อมูลคนรอบตัวบ้างครับ + ประสบการณ์ การสัมภาษณ์  

ผมเพิ่งไปสัมภาษณ์วีซ่านักเรียนมาเมื่อวานนี้ครับ (06-01-2010)

จบวิศวะมา
ทำงานเป็นวิศกรมา สามปี
จากนั้นเปิดกิจการส่วนตัว

อยากไปเรียนภาษาเพราะว่า
อยากจะทำงานเป็นวิศวกรอีกครั้งเนื่องจาก
ทำกิจการส่วนตัวอย่างเดียวไม่รวยพอ + ไม่เท่
sponsor เป็นน้า คนละนามสกุล

เล่าเรื่องการสัมภาษณ์ คนสัมภาษณ์ เป็นฝรั่งผู้ชาย พูดไทยบ้าง อังกฤษบ้าง สลับไปมา
เลือกสัมภาษณ์ภาษาไทยครับ อังกฤษ ไม่แน่น ใจไม่ถึงพอครับ

คนถาม สวัสดีครับ
คนตอบ สวัสดีครับ
คนถาม @#$%^&*()
คนตอบ ตลึงนิดนึง ...เฮ้ย เลือกภาษาไทยนี่หว่า ฟังรู้เรื่องนะแต่ งง ไม่รู้จะเริ่มยังไง จริงๆก็เตรียมตัวมาทั้งสองภาษาอะแหละ แต่ตกใจทำไรไม่ถูก ก็อ้ำๆ อึ้งๆ
คนถาม ตอบเป้นภาษาไทยก็ได้ครับ
คนตอบ ยิ้มแห้งๆ แล้วก็ตอบไป นึกไม่ออก ว่าถามอะไรมาตอบอะไรไป เหอๆ

และก็เริ่มคำถามต่อไป
คนถาม คุณจะไปเรียนอะไรที่ usa
คนตอบ เรียนภาษาอังกฤษครับ
คนถาม ทำไมถึงอยากเรียนภาษาอังกฤษ ภาษาอังกฤษ จะช่วยอะไรคุณ
คนตอบ เพราะมันจะช่วยในการทำงานครับกับชาวต่างชาติครับ เนื่องจากผมเคยมีหัวหน้าเป็นชาวต่างชาติ ผมมีปัญหาเกี่ยวกับการสื่อสารโดยการพูดครับ
คนถาม คุณเคยเรียนภาษาอังกฤษที่เมืองไทยไหม
คนตอบ เคยครับ
คนถาม ที่ไหน
คนตอบ ที่......
คนถาม เรียนนานแค่ไหน เรียนอะไร
คนตอบ สามเดือนครับ โทอิก คอส
คนถาม มีหลักฐานการเรียนไหม ไม่ได้เอามาครับ
คนถาม คุณเรียนภาษาที่อเมริกาเสร็จแล้วคุณจะทำงานที่ำไหน
คนตอบ เมืองไทยนี่แหละครับ
คนถาม จะมาทำงานอะไร
คนตอบ ก็งานในสายงานที่เรียนจบมาครับ วิศวกร
คนถาม คุณมีหลักฐานการศึกษาไหม
คนตอบ มีครับ ให้ไปแล้วครับ แล้วก็ชี้ไปที่มือเค้า (แล้วเค้าก็เปิดๆดู)
คนถาม รอสักครู่นะครับ (ปิดไมโครโฟน แล้วเอา ทรานสคริปผมไปทำอะไรข้างหลังไม่รู้สักพัก)
คนถาม ปัจจุบัน คุนทำงานอะไร
คนตอบ เป็นผู้จัดการร้านครับ มีหุ้นส่วนด้วย
คนถาม ร้านอะไร
คนตอบ คาร์แคร์ครับ
คนถาม ขายรถหรอ
คนตอบ ไม่ใช่ครับ carwash ล้างรถยนต์อ่ะครับ
คนถาม อ่อๆ
คนถาม คุณมีหุ้นส่วนกี่คน
คนตอบ สองคนครับ
คนถาม รายได้คุณ เป็นอย่างไร
คนตอบ ก็มีเงินเดือนของผมที่เป็นผู้จัดการร้าน กับกำไรของร้านครึ่งนึง
คนถาม โดยรวมแล้วต่อเดือนเท่าไหร่
คนตอบ ..........
คนถาม ลูกค้าคุณมีชาวต่างชาติไหม
คนตอบ มีครับ
คนถาม เป็นคนประเทศไหนบ้าง
คนตอบ ก็ อเมริกัน เกาหลี จีน ครับแต่ก็ไม่เยอะเท่าไหร่
คนถาม ก่อนหน้าที่จะทำกิจการส่วนตัว คุณทำอะไรมา
คนตอบ ก็เป็นวิศวกรครับ ทำเกี่ยวกับ แมทชีนออโตเมชั่น ดีไซน์เอ็นจิเนียร์
คนถาม คอมพิวเตอร์โปรแกรมมิ่งหรอ
คนตอบ ครับ ใช่ครับ
คนถาม ใครเป็นคนออกค่าใช้จ่ายให้คุณ
คนตอบ คุณน้าครับ
คนถาม คุณน้าทำงานอะไร
คนตอบ เป็น.........ครับ
คนถาม พ่อคุณทำงานอะไร
คนตอบ เป็น............
คนถาม เป็นกิจการที่บ้านหรอ
คนตอบ ไม่ใช่ครับ งานบริษัท
คนถาม แม่คุณล่ะ
คนตอบ เป็นแม่บ้านครับ
คนถาม ทำไมน้าคุณถึงออกค่าใช้จ่ายให้คุณ คุณอยู่กับน้าหรอ
คนตอบ คือว่า ผมเองเป็นคนต่างจังหวัดครับ แล้วผมมาเรียนในกรุงเทพ ก็มาพักกับน้าผมตอนที่มาเรียนในกรุงเทพครับ ก็หกปีแล้ว แต่ก่อนมาอยู่ก็สนิทกันอยู่แล้ว
คนถาม แล้วน้าจะออกค่าใช้จ่ายไหวหรอ น้าคุณเงินเดือนเท่าไหร่
คนตอบ ..............
คนถาม สามีน้าคุณทำงานอะไร
คนตอบ เป็น........เหมือนกันครับ
คนถาม คุณมีเงินในบัญชีเท่าไหร่
คนตอบ .................
คนถาม แล้วน้าคุณล่ะ
คนตอบ .................
คนถาม โอเค
คนถาม คุณจะไปเรียนพร้อมกับแฟนคุณหรอ (ลงใน 156 ว่าไปพร้อมแฟน(ยังไม่ได้แต่งงาน))
คนตอบ ครับ
คนถาม แฟนคุณได้วีซ่าหรือยัง
คนตอบ ยังครับ มาด้วยกัน รอสัมภาษณ์อยู่
คนถาม แฟนคุณทำงานอะไร
คนตอบ ทำอยู่ที่ร้านคาร์แคร์กับผมครับ
คนถาม แฟนคุณทำหน้าที่อะไร
คนตอบ แคชเชียร์ ครับ
คนตอบ ทำมานานเท่าไหร่แล้ว
คนตอบ ประมาณปีนึงครับ
คนถาม รอสักครู่นะครับ (ปิดไมโครโฟน แล้วหายไปข้างหลังอิกแล้ว)
คนถาม คุณพูดอังกฤษกับผมหน่อยนะครับ (แปลแล้ว)
คนตอบ ครับ ได้ครับ
คนถาม แนะนำตัวหน่อยแล้วกัน
คนตอบ ..................... (เหมือนสมัย แนะนำตัวตอนสัมภาษณ์งาน ขำขำ)
คนถาม โอเค ขอบคุณ เราจะให้วีซ่าคุณ อีกประมาณ 2-3 วัน

ในระหว่างการสัมภาษณ์ ไม่มีการขอดูเอกสาร ใดๆทั้งสิ้น จะหยิบให้ดูก็ไม่เอา บอกว่าตอบเฉยๆ ก็ได้

สัมภาษณ์ผ่าน แต่..

กลับมาที่บ้าน มีคนโทรเช็ครายละเอียดกระจายเลย

เป็นเจ้าหน้าที่ผู้หญิง (เสียงและการพูดไร้มารยาทมากๆ แบบดูถูกคน)
โทรมาถามผมว่า ผมอยู่ที่ไหนแล้ว อยู่ใกล้สถานทูตหรือเปล่า ผมก็บอกว่ากลับออกมาแล้วอยู่ระหว่างทาง ขับรถอยู่

เค้าถามต่อว่า...
เอกสารที่เอามายื่น มีอะไรมาบ้าง
ผมก็บอกว่ามีทุกอย่างครับ
แล้วก็ถามผมว่า ทุกอย่างอ่ะ มันมีอะไรบ้าง ล่ะ
ผมก็ร่ายยาวไป ....

ถามผมต่อ ว่า...
ที่ทำงานทำอะไรบ้าง
หน้าที่ผมคืออะไร
ทำมานานแค่ไหนแล้ว
ร้านเปิดกี่วันต่อสัปดาห์
เปิดกี่โมงถึงกี่โมง
มีลูกน้องกี่คน
ยื่นเสียภาษีครั้งล่าสุด ของที่ร้าน ของตัวเอง วันไหนเดือนไหนปีไหน
มีสัญญาของร้านไหม
พื้นที่ของกิจการ เป็นของตัวเองหรือเช่า
คุณจะไปอเมริกา คุณไม่อยู่แล้วใครจะทำ
คุณมีการขายหุ้นหรือเปล่า

จากนั้นขอเบอร์มือถือ พ่อ แม่ (ใน DS กรอกเบอร์บ้านไป) ขอเบอร์ที่ทำงาน

จากนั้น....

เจ้าหน้าที่โทรมาหาแม่ผม ...

ถามรายละเอียด กิจการส่วนตัวผม ดีไหม ขาดทุนไหม ผมทำหน้าที่อะไร
รายได้เป็นยังไง
ถามเรื่องหุ้นส่วนผม ว่าชื่ออะไร
ถามเรื่อง sponsor ว่าทำไมเป็นน้า พ่อแม่ไม่ออกค่าใช้จ่ายให้บ้างหรือ
ถามแม่ผมว่า ผมไปนานแค่ไหน ไปกี่ปี
ไปพักกับใคร
มีญาติอยู่ที่อเมริกาไหม

จากนั้นโทรไปที่ร้านผม (ทำคาร์แคร์อยู่ครับ) ...

โทรไปหาหุ้นส่วนผม ถามว่า...

หุ้นส่วนผมชื่ออะไร
หน้าที่ผมคืออะไร
รายได้แบบยังไม่หักค่าใช้จ่าย
หักแล้วเหลือเท่าไหร่
เปิดวันไหนถึงวันไหน
เปิดกี่โมง ปิดกี่โมง
มีลูกน้องกี่คน
รายได้แบ่งกันยังไง
ผมมีเงินเดือนไหม
กำไรสุทธิแบ่งกับหุ้นส่วนยังไง
ไม่ได้เอากำไรมาแบ่งกันเฉยๆหรือ
ถามเรื่องว่าผม มีีคนรู้จักอยู่ที่อเมริกาไหม

และสุดท้าย เป็นเรื่องน่าเศร้า แฟนผม ไม่ได้วีซ่า เจ้าหน้าที่บอกว่า ไม่มีหลักฐานความผูกพัน ในเมืองไทยที่เชื่อว่า แฟนผมจะกลับมาเมืองไทย (ทั้งที่คุณพี่ไม่ดูเอกสารไรเลย คนสัมภาษณ์คนเดียวกะผมด้วยนะ) ถามคำถามคล้ายๆกันกับผม
และยังบอกอีกว่า เป็นกฏที่ออกมาใหม่ ให้เข้มงวดกว่าเดิม เรื่องหลักฐานความผูกพันกับเมืองไทย

จะไปเอาอะไรกะแฟนผม อายุก็ไมได้เยอะ สินทรัพย์ อะไรก็ยังไม่มี แฟนผมก็เพิ่งเรียนจบมา ผมก็ให้มาดูร้านกับผม พ่อแม่แฟนผมก็เป็น ข้าราชการ (ระดับรองผู้อำนวยการ) ไม่ให้วีซ่าซะงั้น ผมเลยเซ็งเลย ว่าจะไม่ไป ถ้าแฟนผมขออีกรอบไม่ได้

อเมริกาไม่ใช่พ่อ...!

ที่มาเล่าก็เผื่อเป็นประโยชน์กับคนอื่นที่ยังไม่ได้สัมภาษณ์ ครับ

และอยากถามคนที่ได้วีซ่ามาแล้วว่ามีใครเคยโดนโทรเชคข้อมูลส่วนตัวแบบผมบ้างครับ

ขอบคุณครับที่เข้ามาอ่าน และมาตอบครับ
ขอบคุณพื้นที่ห้องไกลบ้าน มีประโยชน์กับการสัมภาษณ์วีซ่าของผมมากครับ

ตอนแรกก็หวั่นๆเรื่อง สปอนเซอร์ของผม ไม่ใช่พ่อแม่ และญาติสนิท ( ของคนละนามสกุล และห่างมากๆด้วย )

อ่านในห้องไกลบ้านหลายครั้งที่เจอคนตอบ แล้วบอกว่าไม่ใช่พ่อแม่หรือญาติสนิทเป็นสปอนเซอร์แล้วจะได้วีซ่ายาก ข้อนี้ผมพิสูจน์แล้วว่าไม่จริงครับ
ขอให้คนที่จะไปสัมภาษณ์แล้วสปอนเซอร์ไม่ใช่พ่อแม่ทำตัวสบายๆครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ปล. ลิงค์ของคุณ snow ในห้องนี้ ใช้ไม่ได้หมดแล้วน่าเสียดายครับ หาอ่านไม่ได้เลยครับ

จากคุณ : บัตรผ่านจอมซุ่ม
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 21:04:53 A:222.123.113.34 X: TicketID:248656

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com