Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

#ปรึกษา#กำลังจะจดทะเบียนกับcitizenขอใบเขียว แต่วีซ่าก็กำลังจะหมด ทำยังไงดีครับ???  

รบกวนขอปรึกษาเรื่องการแต่งงานกับซิติเซ่น แล้ววีซ่าขาด หน่อยนะครับ

ผมเคยมาเที่ยวที่นิวยอร์กแล้ว 1 ครั้ง เมื่อเดือน มิย.09 ตอนนั้นอยู่ 20 วัน

ตอนนี้ผมมาเที่ยวรอบที่ 2 โดยวีซ่าท่องเที่ยวเดิม มาถึงต้นธค.09 ตม.แสตมป์ให้อยู่ได้ถึง มิย.10 แต่วีซ่าท่องเที่ยวผมจะหมดในเดือน เมษา 10 ซึ่งตอนนี้ก็เหลือเวลา ประมาณ 3 เดือนกว่าๆ

ตอนนี้ว่าที่แม่ยายผม(แม่แฟนล่ะครับ) เค้าจะให้ผมกับลูกเค้า(ซึ่งเป็น citizen)จดทะเบียนกัน เพื่อผมจะได้ใบเขียว ไว้ทำงานและเรียนได้

ผมเข้าใจว่าผมมาวีซ่าท่องเที่ยว แต่งงานกับ citizen และทำเรื่องขอใบเขียวได้ แต่ไม่ทราบว่าจะใช้เวลานานเท่าไหร่ ซึ่งผมคิดว่าคงเกินเวลาที่วีซ่า่ท่องเที่ยวผมจะอยู่ได้ ดังนั้นถ้าผมจดทะเบียน และทำเรื่องขอใบเขียว(ซึ่งตอนทำคงต้องรออยู่ที่นี่) วีซ่าผมก็จะขาด

แล้วที่ผมคิดไว้ ถ้ายังไม่จดทะเบียนตอนนี้ คือ กลับไปเมืองไทยก่อนวีซ่าจะหมด และไปขอวีซ่ามาเรียนภาษาใหม่ซัก 6 เดือนหรือ 1 ปี ตอนนั้นจะจดทะเบียนก็คงไม่ีมีปัญหา

เลยอยากจะรบกวนเพื่อนๆพี่ๆที่พอจะรู้เรื่องการจดทะเบียนขอใบเขียวแนะนำด้วยครับ ระหว่าง 2 ทางเลือกนี้

1.ผมจดทะเบียนกับแฟน แล้วทำเรื่องขอใบเขียวให้ถูกต้องก่อน(ไม่รู้ระยะเวลาว่านานแค่ไหน) แล้วค่อยกลับเมืองไทยทีหลัง แต่วีซ่าที่ขาดจะมีปัญหากับตม.ไหมครับ เหมือนกับเราหนีวีซ่าอะไรงี้ครับ (หรือเมื่อเราได้ใบเขียว เรื่องหนีวีซ่าจะตกไป) ผมไม่อยากทำผิด กลัวมามีปัญหาทีหลัง เพราะน่าจะได้มาที่นี่บ่อย เพราะแฟนเค้าย้ายมานี่กันทั้งบ้านเลย

2.อย่าพึ่งจดทะเ้บียน กลับไปเมืองไทยก่อน แล้วทำเรื่องขอวีซ่ามาเรียนภาษาใหม่ ไม่ต้องมีความผิดหนีวีซ่า จากนั้นค่อยทำเรื่องจดทะเบียนและขอใบเขียว (ที่ไม่ขอวีซ่าท่องเที่ยวมาอีกเพราะคิดว่า มาเที่ยวสองรอบใกล้ๆกัน กลัววีซ่าไม่ผ่านครับ)

3.แล้วมาวีซ่าท่องเที่ยวกับนักเรียน อันไหนจะทำเรื่องขอใบเขียวง่ายกว่ากันครับ

รบกวนด้วยนะครับ ตอนนี้ไม่รู้จะทำยังไง แม่แฟนเค้าก็บอกจะให้จดทะเบียนไปเลย ผมจะได้ทำงานได้ เรียนได้ แต่ตัวผมเอง กลัววีซ่าขาด

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : Mr.Cashflow
เขียนเมื่อ : 8 ม.ค. 53 08:21:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com