Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ฟ้องหย่าสามีชาวสเปนทำอย่างไรคะ  

สวัสดีปีใหม่ค่ะ ดิฉันจดทะเบียนสมรสกับสามีชาวสเปนประมาณ2ปีแล้ว ตอนนี้เรามีปัญหาที่ตกลงกันไม่ได้ ตอนนี้แยกกันอยู่เดือนกว่าแล้วค่ะ ดิฉันกลับมาเมืองไทย เพราะทนไม่ไหวสามีบอกว่าตอนนี้เค้าเบื่อดิฉันเค้าอยากอยู่คนเดียว ดิฉันจึงกลับมาเมืองไทยคนเดียว มีปัญหารบกวนถามดังนี้ค่ะ
1. ดิฉันสามารถทำเรื่องฟ้องหย่าได้ไหมคะ เพราะพยายามคุยกันแล้วเค้าไม่ยอมหย่าให้ แต่ก็ต้องการอยู่คนเดียว
2. ตลอดเวลาที่อยู่กินฉันสามีภรรยาที่สเปน สามีดิฉันไม่ชอบมีเซ็กส์ด้วย เค้าบอกว่าเค้ากลัวการมีเซ็กส์ ดิฉันอยากมีลูกก็มีไม่ได้เพราะเค้าไม่ยอม ดิฉันนำข้อนี้มาอ้างได้ไหมคะ
3. สามีมีพี่ชายเป็นโรคประสาทอยู่บ้านเดียวกัน โดยไม่ได้บอกดิฉันก่อนแต่งงานว่าต้องมาอยู่ร่วมกับคนบ้า ดิฉันต้องทนอยู่อย่างประสาทเสียไปด้วย เวลาเค้าคลั่ง
4. สามีขี้งกมากๆ ขนาดไปร้านอาหารสั่งมาแต่อาหารคนละจาน ไม่สั่งน้ำให้ดื่ม
5. สามียังออกเที่ยวกลางคืนทุกสุดสัปดาห์ และวันธรรมดาก็ออกไปเล่นดนตรี ไปหาเพื่อนฝูง ไม่เคยเว้น
6. ดิฉันไปทำงานที่ร้านสามีให้ทุกวัน เสมือนลูกจ้างเค้าเลยแต่ไม่ได้รับเงินเดือนค่าจ้าง หรือประกันสังคมอะไรเลย เค้าไม่ทำใบจ้างงานให้ด้วย
 ข้อที่กล่าวมานี้พอจะเป็นประเด็นฟ้องหย่าได้ไหมค่ะ จริงๆยังมีเรื่องจุกจิกอีกเยอะแยะ คงพูดไม่หมด เพื่อนๆคนไหนเคยมีประสบการณ์ฟ้องหย่าคนสเปนรบกวนช่วยด้วยนะคะ ดิฉันไม่รูจักใครเลยที่สเปน อีกอย่างใช้ทนายคนไทยทำเรื่องให้ได้ไหมคะ หรือต้องไปหาทนายที่สเปน คือดิฉันพูดไม่เก่งคะ และไม่มีเงินมากพอจะจ้างทนายแพงๆ สามีไม่ได้ให้เงินติดตัวมาเลยค่ะ ไม่รู้จะทำอย่างไรแล้วจริงๆ

ธัญญานันท์

จากคุณ : saintoflove
เขียนเมื่อ : 9 ม.ค. 53 07:11:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com