Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาเรื่อง visa student อังกฤษ ช่วยหน่อยค่ะ  

คือเราสมัครเรียน Academic English (3เดือน) + Pre-sessional (3เดือน) +  diploma ซึ่งเป็นคอร์สหลัก (1 ปี)

ตอนนี้กำลังจะขอวีซ่า โดยเข้าใจมาตลอดว่า จะสามารถขอเป็น General student visa (Tier4) ยาวได้เลย เพราะเป็นของมหาลับเดียวกัน แต่พอคุยกับพี่ที่เอเจนซี่ เค้าบอกว่า คงไม่ได้แบบนั้น เราต้องยื่นขอวีซ่าในส่วนของ Academic English 3 เดือน ก่อน แล้วค่อยไปต่อวีซ่าที่นู่น (เพิ่งมาบอกตอนจ่ายตังค์ค่าเรียนภาษาไปแล้ว >"< ซึ่งถ้าบอกก่อนหน้า เราจะได้ลงเรียน Academic English ยาว 6 เดือนเลย)

อยากปรึกษาหน่อยค่ะ ว่า ถ้าเป็นตามที่เอเจนซี่บอก แสดงว่า เราก็ไม่ได้วีซ่าเป็น General student (Tier4) สิคะ เพราะตามที่หาข้อมูล เราต้องเรียนอย่างน้อย 6 เดือน ถึงจะได้ General student (Tier4)

งงมากๆ ในเมื่อเราไปเรียนมากกว่า 6 เดือนอยู่แล้ว ทำไมต้องยื่นแค่ 3 เดือนก่อนคะ ถึงแม้ว่าคอร์สที่ลงจะเป็นคนละคอร์ส แต่ก็อยู่ภายในมหาวิทยาลัยเดียวกัน

แล้วในกรณีที่เราจะยื่นวีซ่า เราจะสามารถกรอกใน application ว่า ต้องการสมัคร General student (Tier4) ได้มั้ยคะ โดยให้เหตุผลว่า เรามีคอร์สที่จะเรียนต่อหลังจากคอร์สภาษาจบลงอีกมากกว่า 6 เดือน

เรากลัวว่าจะไม่ได้วีซ่าเป็น General student น่ะค่ะ เพราะถ้าเป็นงั้น ก็ไม่สามารถทำงาน part time เพื่อจะแบ่งเบาภาระของพ่อแม่ได้น่ะค่ะ

อยากให้ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่าควรทำอย่างไรดี เพื่อให้ได้วีซ่า General student ค่ะ

จากคุณ : Archaeoh
เขียนเมื่อ : 9 ม.ค. 53 09:51:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com