Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอเตือนคนที่จะบินมาอเมริกา ที่จะต้องเปลี่ยนเครื่องที่ญี่ปุ่นนะคะ  

หลังจากบินออกมาจากเมืองไทยและเมื่อมาถึงญี่ปุ่นแล้ว
พอลงจากเครื่องเพื่อรอเปลี่ยนเครื่องนั้น ก็มีการตรวจสัมภาระก่อนเข้าประเทศ พวก carry on กระเป๋าถือต่างๆ ซึ่งปกติ ก็มีอยู่แล้ว

อยากเตือนคนที่อาจไม่เคยต่อเครื่องที่ญี่ปุ่นนะคะ

1) เราเห็นหลายคนที่ซื้อของจาก duty free ที่เมืองไทยมา พวกเครื่องสำอาง น้ำหอม liquid ที่มีขนาดใหญี่นี่โดนทิ้งหมดเลยค่ะ

2.) ก่อนที่จะเปลี่ยนเครื่องไปอเมริกา จะมีด่านดักรอก่อนเดินเข้าไป gate แต่ตรงนี้ไม่มีเครื่อง x-ray กระเป๋า หรือเครื่องตรวจ แบบที่เดินผ่านแล้วมีเสียงร้องค่ะ ซึ่งจะใช้เวลานานมากกๆๆค่ะ ทั้งๆที่ final call แล้วแต่ บางคนยังรออยู่ที่แถว ไม่ได้ตรวจก็มีค่ะ

เช่นเราจะไป gate 58 แต่จะมีโต๊ะตรวจ ที่ ทางไปgate 56  (ครั้งก่อนที่เราไปไม่เคยเจอแบบนี้ค่ะ) และแถวยาวมากๆๆค่ะ ควรจะไปก่อนเวลา boarding อย่างน้อยหนึ่ง ชม นะคะ

เจ้าหน้่าที่จะปล่อยออกไปทีละคนๆ แยกแถว ช ญ เพื่อค้นตัว (ค้นจริงๆค่ะ ถอดรองเท้า ลูบตามแขน ขา ลำตัว)
ซึ่งใช้เวลาต่อคนนี่ นานพอสมควรค่ะ พอค้นตัวผ่านก็จะ เจอไปอีกโต๊ะค่ะ เพื่อไป ให้ จนท เปิดกระเป๋าถือ และ กระเป๋า carry on ค้นจริงๆค่ะ

ยังไงก็เผื่อเวลาด้วยนะคะ เที่ยวบินที่มาอเมริกา ช่วงนี้ตรวจละเอียดมากค่ะ

แก้ไขเมื่อ 17 ม.ค. 53 16:52:39

จากคุณ : Beminds
เขียนเมื่อ : 17 ม.ค. 53 16:50:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com