Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครเคยมีอาการแบบนี้บ้างคะหลังจากทานหน่อไม้กระป๋องที่นำมาทำซุปหน่อไม้  

คือเมื่อประมาณ 4 วันมานี้ เราเกิดอยากทานซุปหน่อไม้
เลยไปซื้อหน่อไม้กระป๋องชนิดที่แช่น้ำใบย่านางมาหนึ่งกระป๋อง
เรานำมาทำซุปหน่อไม้ค่ะ ก่อนทำไม่ได้ต้มก่อน เอามาปรุงรสเลย
รสจัดด้วย ทานคนเดียวหมดเลย(แบบไม่ได้ทานมานานก็เลยอยากค่ะ)
พอทานแล้ว ตื่นเช้ามาวันรุ่งขึ้น เจ็บคอมาก รู้สึกร้อนใน ปากคอแห้ง
ที่สำคัญ ตาแดงและเจ็บมากๆมีขี้ตาเยอะ ลักษณะเหมือนตาแฉะค่ะ
อธิบายให้สามีฟังเค้าก็ไม่เข้าใจว่า กินหน่อไม้แล้วมันเกี่ยวอะไรกับอาการดังกล่าว?
ไปหาหมอจักษุแพทย์เพื่อตรวจตา เค้าก็บอกว่าน่าจะเป็นตาติดเชื้อมากกว่า
ไม่เกี่ยวกับหน่อไม้หรอก คุณหมอให้ยาหยอดตามาสองหลอดค่ะ
หยอดไปสองวันอาการเจ็บตาหายไปแต่วันนี้ยังคันนิดๆและยังแดงอยู่นิดๆค่ะ
วันแรกที่เป็นแดงจนน่ากลัวเลย ใครเห็นก็ตกใจ

ทีนี้เมื่อวานเราก็ให้คนที่บ้านพาไปหาหมออีกค่ะ เพราะยังเจ็บคออยู่มาก
กลืนน้ำลายก็เจ็บมาก ปากคอแห้ง หิวน้ำบ่อย ไปก็ตรวจ
คุณหมอวัดไข้บอกว่าเรามีไข้ แต่เราไม่รู้สึกเหมือนคนเป็นไข้นะ
แต่รู้สึกมันร้อนในมากกว่า คุณหมอก็ให้ยาลดไข้กับแก้เจ็บคอมาทาน
ทานยาก็รู้สึกดีขึ้น แต่พอยาหมดฤทธิ์ก็ยังเจ็บคอแบบแห้งๆเหมือนเดิม
รู้สึกร้อนๆในคอด้วยค่ะ

ต้องขอโทษทุกคนที่เข้ามาอ่านด้วยนะคะ เราเขียนเล่าวกไปวนมา
อาจทำให้ผู้อ่านสับสนไป เราอยากขอความช่วยเหลือค่ะ
ไม่รู้จะพึ่งใครแล้ว อยากรู้ว่าอาการแบบนี้ใช่อาการร้อนในหรือเปล่าคะ?
มีชื่อเรียกภาษาญี่ปุ่นหรือเปล่าคะ? แล้วเรียกว่าอย่างไร?
ถามอีกนิดว่ามีใครเคยเป็นแบบเราไหมแล้วต้องทำอย่างไรคะ?
เราเป็นมา 4-5 วันแล้วค่ะ ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยค่ะ

จากคุณ : หนูซุยกะ
เขียนเมื่อ : 18 ม.ค. 53 09:58:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com