Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษา ปัญหาการวางตัวที่อนุบาลลูก  

---  ถ้ากระทู้ขึ้นซ้ำ ขออภัยด้วยคะ กดส่งสองรอบ  ---

รบกวน คุณแม่เด็กอนุบาลห้องแอดเจแปน แบ่งปันข้อมูล กับคุณแม่เด็กอนุบาลมือใหม่ด้วยคะ

- ไม่ทราบว่าจะวางตัวยังไง กับแม่ๆเด็กคนอื่นที่อนุบาลลูก
- เราพูด ฟัง ไม่เข้าใจภาษาญี่ปุ่นคะ  ตอนนี้เรียนอยู่ แต่เพิ่งเรียน มินนาโนะนิฮงโกะไปได้สองสามบทเองคะ ( ความรู้ก็มีอยู่เพียงเท่านี้ )

- บทสนทนาประจำวัน ไม่ค่อยจะได้ เพราะไม่ได้พูดญี่ปุ่นกับสามี
แต่ก็พอจะฟังเข้าใจบางอย่างได้ แต่ไม่รู้เรื่องหมดหรอก

ปัญหาคือ     แม่ๆตามโรงเรียนลูกเนี๊ยะ เค้าชอบจับกลุ่มกัน เวลาไปรอส่งลูก รอดูลูก รอรับลูก   ที่นี้ถ้าเราไม่ได้เข้าไปจับกลุ่มกับเค้า ดูเหมือนตัวประหลาดอยู่คนเดียว แต่ก็ไม่ได้ทำหน้าเริ่ด เชิ่ด ก็มียิ้มๆ โค้งให้กันบ้าง  

(((((  เราจะกลายเป็นตัวประหลาดรึเปล่า ถ้าเราไม่ได้เข้าไปคุยกับเค้าในครั้งต่อๆๆๆๆๆไป และต่อๆๆๆๆไป  )))))  ก็สาเหตุเพราะถึงเราเข้าไปเสนอหน้าเราก็ไม่เข้าใจอะไรที่เค้าพูด จะไปยืนหน้าเจ๋อ เด๋อด๋า ทำพยักเพยิด ก็เกรงว่า จะดูเหมือนเกรียนนนนน

(((((   เราควรทำตัวอย่างไรดีคะ  )))))   เข้าไปแนะนำตัวให้ทุกคนรู้แล้วรู้รอดไปเลย  ชั้น ชื่อนามสกุลนี  พูดญี่ปุ่นไม่ได้นะคะ  แล้วอะไรต่อดีคะ  

(((((  หรือ ควรวางเฉย  )))))  ไม่ต้องสนใจต่อไป   --- อันนี้กลัวลูกโดนแอนตี้คะ   ตัวเองไม่กลัวเพราะปกติไม่ชอบคุยกับคนอื่นอยู่แล้ว แต่กลัวลูกโดนแกล้งคะ

(((((  เมื่อวาน มีคุณแม่คนนึง เธอทำตัวเหมือนจะเป็นผู้นำรวบรวมกลุ่ม  ))))  เธอเดินเข้ามาพูดกับเราประมาณว่า  อย่าเพิ่งกลับบ้านน๊ะ ขอรวมตัวหน่อย .....แล้วก็บลา บลา บลา บลา ( คือไม่เข้าใจคะ )

เรา        " ขอโทษนะคะ เราไม่เข้าใจภาษาญี่ปุ่น "  
ชีทำหน้า  " เหร๋อ " แล้วก็เชิ่ดเดินกลับไปที่ กลุ่มของเธอ แล้วทั้งกลุ่มก็หันมามองเราแล้ว      "  หัวเราะ " แบบประหลาด เราคะ    

หยาบม๊ากกกกกกก

แต่ แต่   เราหน้าด้านคะ
ทำเฉย ไม่สน ไม่เครียด  
ไม่เครียดนะคะ  คือทำใจไว้นานแล้ว ว่าวันนึงต้องโดนหรือเจอ
คือไม่ชอบเลย   หัวเราะไรไม่ทราบ คือ หัวเราะลับหลังไม่ว่า
นี่หันมาเลยหัวเราะใส่    
เราก็ด้านต่อไปคะ  ทำเฉยๆ ทำเบลอๆ

(((((  ชีวิตนี้ ไม่เคยอยากทำเบลอ หรือแกล้งไม่เห็นแบบนี้เลย      ไม่ชอบอะไรที่มันดูไม่เคลียร์
แต่วินาทีนี้ต้อง  นิ่ง  เงียบ
เพราะกลัวลูกเราโดนแกล้งก็เท่านั้น  )))))

แก้ไขเมื่อ 23 ม.ค. 53 12:17:37

จากคุณ : Cafe'_latte
เขียนเมื่อ : 23 ม.ค. 53 10:45:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com