Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอบคุณพี่ๆที่ช่วยให้คำแนะนำวีซ่าอเมริกา  

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ๆที่ช่วยให้ความคิดเห็นในกระทู้ก่อนหน้านี้ ผมมีเวลาเตรียมเอกสาร 3 อาทิตย์ครับและได้วันสัมภาษณ์วันที่ 26 มกราคม คือวันนี้และได้คิวสัมภาษณ์วีซ่าท่องเที่ยวรอบ8.00. เมื่อคืนดันภูมิแพ้ขึ้นกินยาเข้าไปตั้งแต่4ทุ่่มแต่นอนไม่หลับกว่าจะหลับตี1 หลับๆตื่นๆแม่มาปลุกตอนตี5 อาบน้ำแต่งตัวแล้วไปเซ็นต์ชื่อที่โรงเรียนตอน6โมงไปถึงหน้าสถานทูต6โมงกว่าๆมีคนต่อคิวอยู่10กว่าคนไม่เยอะมากก็ได้ทำตามขั้นตอนต่างๆที่มีหลายๆท่านมาโพสไว้ จนถึงตอนตรวจเอกสารให้คิวก็ได้คิว 005 ขอสัมภาษณ์เป็นภาษาไทย ก็นั่งรอพอดีได้รู้จักพี่ที่ขอวีซ่าพร้อมกัน ก็ช่วยเหลือกันแล้วก็นั่งคุยกันรอท่านสัมภาษณ์ กงสุลมาประมาณ8.10 น คิวที่เรียก 005เชิญที่ช่องหมายเลข 9 เราก็นั่งงงๆ พี่อ้อยข้างๆก็สะกิดหนูได้เรียกแล้วเราก็เออใช่ พอเดินไปยังไม่ทันจะถึงท่านกงสุลก็ยกมือไหว้แล้วพูดว่าสวัสดีครับ ผมก็ยืนแล้วยกมือไหว้กล่าวสวัสดีครับตอบ ตอนแรกตกใจนิดหน่อย คราวนี้มาเริ่มคำถามที่ท่านกงสุลถามนะครับจำไมได้นะครับอันไหนก่อนหลังเพราะมึนๆเล็กน้อยท่านกงสุลท่านนี้เป็นผู้ชายรูปร่างใหญ่ๆหน่อยแต่หน้าตาดูอบอุ่นนะครับพอเห็นหน้าท่านก็คิดในใจโชคดีแล้วเรา
กงสุล:พูดภาษาอังกฤษได้ไหมครับ
ผม:ได้นิดหน่อยแต่ขอเป็นภาษาไทยดีกว่าครับ
กงสุล:งั้นขอให้พูดช้าๆหน่อยนะครับ
ผม:ได้ครับ
กงสุล:คุณจะไปประเทศสหรัฐอเมริกาทำไมครับ
ผม:จะไปท่องเที่ยวและไปเยื่อมพี่สาวที่เพิ่งแต่งงานไปครับ
กงสุล:ตอนนี้ทำงานอะไรอยู่ครับ
ผม:เป็นครูอยู่ที่โรงเรียน....ครับ
กงสุล:ทำงานมานานเท่าไหร่แล้วครับ
ผม:3ปีครับ
กงสุล:จะไปเที่ยวที่ไหนบ้างครับ
ผม:จะไปเที่ยวที่วอชิงตันแล้วค่อยกลับบ้านที่เวอร์จิเนีย
กงสุล:ขอโทษนะครับพูดช้าๆอีกครั้งนึงได้ไหมครับ(หน้าตายิ้มแย้มดีมากครับ)
ผม:อธิบายใหม่อีกรอบ
กงสุล:พิมพ์ๆๆๆช่วยวางนิ้วโป้งขวาที่เครื่องด้วยครับ
ผม: ตื่นเต้นวางนิ้วโป้งด้วยความมั่นใจ
กงสุล:ขอโทษครับนิ้วโป้งขวาครับ(เพราะผมดันไปวางข้างซ้าย)
ผม:ขอโทษครับตื่นเต้นนิดหน่อย
กงสุล:มองหน้ายิ้มๆนิดหน่อย
กงสุล:ใครเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายให้ครับ
ผม:ผมออกค่าตั๋วเครื่องบินกับค่าซื้อของเองส่วนค่าใช้จ่ายที่นั่นจะออกให้ครับ
กงสุล:พี่สาวทำงานอะไรครับ
ผม:พี่สาวยังไม่ได้ทำงานครับเพราะเพิ่งไปแต่งงานแต่พี่เขยเปิดบิษัท...
กงสุล:ดูงงเล็กน้อย
ผม:เลยดึงเอกสารของพี่เขยออกมาแล้วถามท่านกงสุลว่านี่เอกสารพี่เขยลองดูไหมครับ ผมก็ยื่นให้
กงสุล:เปิดๆๆๆๆๆๆ
กงสุล:จะไปนานเท่าไหร่ครับ
ผม:2สัปดาห์ครับ
กงสุล:เปิดเอกสารต่างๆแล้วพิมพ์ๆๆ
ผม:ยื่นมองด้วยความตื่นเต้น
กงสุล:แล้วท่านก็ดึงเอกสารต่างออกจากใบดีเอสและพาสสปอร์ต
ผม:คิดในใจโอ๊ยจะได้ไหมเนี๊ยช่องข้างๆก็พูดออกมาได้ยินว่า เราไม่สามารถออกววีซ่าให้คุณได้ ยิ่งกดดันเข้าไปใหญ่
กงสุล:ไม่เกินสามวันเราจะส่งวีซ่าให้คุณครับ
ผม:ดีใจยิ้มแป้นเลยแล้วหันไปถามท่านอีกว่าจะได้วีซ่ากี่ปีครับ
กงสุล:หน้างงๆแล้วบอกว่าอีกสามวันได้
ผม:ตายละให้วีซ่าเราสามวันเอกแต่คิดในใจนะแต่ผมก็รู้แหละว่าท่านคิดว่าจะส่งให้ภายในกี่วัีน แล้วก็ยกมือไหว้แล้วบอกว่าขอบคุณครับ
เดินออกมาหาพี่อ้อยแบบเหมือนลอยได้เลย
เอกสารที่ผมเตรียมไปมี
- ds156
- ds157
- หนังสือรับรองการทำงานระบุตำแหน่ง เงินเดือน วันปิดเทอม
- หนังสือรับรองการเรียนป.โท
- หนังสือเชิญจากพี่เขยที่ส่งมาจากอเมริกา(แพงมาก90กว่าเหรียญ)
แล้วก็ พวกสมุดธนาคาร ใบเรียกเก็บค่าบัตรเครดิต ชพค. หนังสือรับรองสหกรณ์ และเอกสารพี่เขยพวกหนังสือเปิดบริษัท แปลนบ้าน สแตตเม้นอื่นๆ
แต่ท่านไมได้ขอเรียกดูเลยผมว่าเขาดูจากการตอบคำถามของเรามากกว่าเวลาตอบผมจะมองหน้าท่านและตอบอย่างมันใจ ตามที่เรากรอกเอกสารมา ท่านจะถามตามเอกสารที่เราหรอกไปนั่นแหละครับตอนแรกกลัวมากว่าจะไม่ผ่านเพราะผมก็ทำงานได้แค่3ปี เคยไปเที่ยวเกาหลีมา3ครั้ง ฮ่องกง1ครั้งเงินเดือนรวมๆ17000 เงินในธนาคารก็มีแค่80000ที่ฝากประจำเงินเดือนไม่เหลือเข้าต้นเดือนกลางเดือนหมด55 แต่ท่านไม่ได้ขอดู สุดท้ายนี้ใครที่จะไปขอวีซ่าให้คิดไว้ว่าเราไปเอาวีซ่าและต้องได้(ถ้าเรากรอกเอกสารตามความจริง)โชคดีทุกท่านครับ

แก้ไขเมื่อ 27 ม.ค. 53 08:49:00

จากคุณ : domoki
เขียนเมื่อ : 26 ม.ค. 53 23:08:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com