Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้าเรามีทรัพย์สินที่ Usa. และเกิดเสียชีวิต แล้วไม่มีทายาท ??  

คือว่าน้องสาวเราอยู่อเมริกา   คนเดียว  ทำงานและซื้อบ้านเอาไว้ที่นั่น
แต่ญาติพี่น้องที่เมืองไทย  ไม่มีใครอยากไปอยู่อเมริกา ค่ะ

ปัญหามีอยู่ว่า
ถ้าเกิดน้องสาวเราจากไป  ... ทรัพย์สินของน้องเราจะตกเป็นของรัฐ  โดยปริยาย เพราะไม่มีทายาท ที่เป็น Citizen จริงหรือไม่คะ ??

เราถามเพื่อนมา  เพื่อนบอกว่าจริง
ถ้าอย่างนั้น  เราจะแก้ปัญหา  ที่ว่านี้อย่างไรคะ ??
น้องเราก็ทำงานหนัก  ถ้าเกิดเสียฃีวิต  เค้าอยากจะให้ญาติ พี่น้องทางไทย  ได้รับมรดกของเค้าค่ะ

ช่วยแนะนำด้วยค่ะ   มีหลานสาว 2 คนค่ะ อายุ 18 และ 19 แล้ว
ถ้าจะจดทะเบียนรับเป็นบุตรบุญธรรม  ที่เมืองไทย จะดีไหมคะ ??
ถ้าจะทำพินับกรรม  จะติดต่อทนายความ  ได้ที่ไหน ??
ที่ถามถึงทนายความ  เพราะว่ายังมีอีกหลายคำถามค่ะ
เป็นเรื่องทางกฎหมาย .... เราอยากได้ทนายคนไทย ที่อเมริกา
พูดกันรู้เรื่องหน่อยค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ

จากคุณ : elle.bkk
เขียนเมื่อ : 28 ม.ค. 53 16:12:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com