Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รู้สึกท้อแท้กับพื้นฐานภาษาอังกฤษของตัวเองจัง T-T  

ชอบเข้ามาอ่านห้องนี้ครับ ทุกครั้งที่เห็นคนได้คะแนน toefl,ielts กันเยอะๆก็อยากได้แบบเขาบ้าง แต่เนื่องจากตัวผมพื้นฐานทางภาษาอังกฤษนั้นไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ลองทำข้อสอบ toefl แล้วส่วนของ reading กับ listening พอไปได้(แต่ก็ไม่ได้เยอะเท่าไหร่) แต่พอมาในส่วนของ writing นั้นแย่มากเลยครับ เคยให้อาจารย์ฝรั่งท่านนึงตรวจดู ท่านบอกว่า น่าเสียดาย ที่ผมมีหลักการคิด มีแนวคิดการตอบที่ดี แต่มาเสียเพราะแกรมม่าหลายจุดเลย ทำให้คะแนนออกมาขี้เหร่มาก ผมก็ลองพยายามนะ พยายามนั่งทำ นั่งฝึก แล้วเอาไปให้แกตรวจอีกครั้ง ผลคะแนนออกมาก็เท่าเดิม บอกตามตรงว่าท้อครับ ใจนึงก็เกรงใจอาจารย์แกเหมือนกันเพราะอยากให้แกได้เห็นผลลัพธ์ในแนวทางที่ดีมากขึ้น หลังๆเลยไม่่ค่อยกล้าส่ง เพราะงานแปลหนังสือแกก็เยอะ อีกอย่าง เราไม่มีพัฒนาการดีขึ้นเองด้วย ตอนนี้ทางบ้านสนับสนุนทุกอย่าง แม่ผมก็คอยให้กำลังใจผมว่า ถ้าสอบ toefl ไม่ได้ยังไงก็ต้องมีหนทางได้ไปนะ(จริงเท็จประการใดครับ ถ้าอยากจะเข้ายูที่ดีๆ สัก top50) แต่อย่างน้อย ผมก็อยากจะพิสูจน์ตัวเองว่า เราก็สามารถทำได้ในระดับหนึ่ง สร้างคุณค่าตัวเองให้ได้ ไม่ใช่ว่าจะเรียนง่ายๆโดยที่เราไม่ต้องทำอะไรเลย

ก็แค่เข้ามาระบายแหล่ะครับ ส่วนตัวแล้วผมเป็นคนที่ถนัดในเรื่องการคำนวณมากกว่าภาษาอยู่แล้ว เพราะมันไม่ต้องมานั่งท่อง ไม่ต้องมานั่งฝึก พอรู้หลักของมันจะโจทย์มากี่ข้อก็ทำได้ ภาษานี่ถือว่าเป้นจุดอ่อนของผมเลยครับ T-T .... ไหนยังต้องเจอ GRE อีก เฮ้อ

ขอบคุณนะครับที่ทนอ่าน -/|\-

จากคุณ : ท้อแท้
เขียนเมื่อ : 4 ก.พ. 53 08:20:45 A:58.9.162.236 X: TicketID:118082

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com