Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครมีเจ้านายฝรั่งบ้าอำนาจมั่งคะ???? เบื่อจริงๆ  

คืออย่างนี้นะคะ เราทำงานที่ซุปเปอร์มาร์เก็ต เข้า 9 เดือนแล้วค่ะ แต่น่าเบื่อมาก เจ้านายอ่ะค่ะ เวลาที่เค้าอารมณ์ไม่ดีจากข้างนอก หรือเวลาของลงแล้วเอาเข้าชั้นไม่เสร็จทันเสาร์-อาทิตย์ มันก็จะใส่อารมณ์ ด่าแบบไม่ไว้หน้า ต่อหน้าลูกค้ามันก็ด่า คนที่โดนหนักสุดก็คือเรา เพราะเราเป็นคนต่างชาติ แล้วไม่เถียงไง ได้ใจ เวลามันไม่พอใจอะไร มันก็ไล่เราให้ไปหางานที่อื่นทำ อะไรประมาณนี้ แล้ววันนี้เจออีกแหล่ะ เราก็นั่งเรียงกาแฟอยู่ดีๆ พอดีมีลูกค้าคนไทยเข้ามา แล้วเเค้าเข้ามาทักมาคุยด้วย เราก็คุยไปทำงานไป แบบมือไม่หยุดเลยนะ ซักพัก มันมาแล้ว อีเจ้านายบ้าอำนาจ มันบอกว่า ไม่ให้เรานั่งที่เก้าอี้ทำงาน (เก้าอี้พลาสติกหัวโล้น เอาไว้ยืนเรียงของ) ถ้าอยากนั่งให้กลับไปนั่งที่บ้าน ที่นี่ไม่ใช่ห้องรับแขก แล้วมันก็เดินสะบัดตูด หายไป น้องคนนั้นรีบหนีเลย เราก็เซ็งเป็ด เอาอีกแล้วตู ปกติก็ไม่นั่งหรอก เพียงแต่ว่าชั้นที่เราเรียงมันอยู่ระดับต่ำ ก็ต้องก้มๆเงยๆ แล้วมันก็ปวดหลัง ก็เลยนั่่ง ซึ่งก็ทำงานได้ดีกว่ายืน แต่เราเข้าใจแหล่ะว่า มันไม่ให้เราคุยกับใคร มันกลัวเราทำงานช้า แต่ที่ใหนได้ พวกฝรั่งแหล่ะ ขึ้เกียจ เวลาที่มันคุยกับลูกค้านะ หยุดทำงาน ยืนคุยกันหน้าตาเฉย แต่เสือกไม่โดนด่า แล้วมีอีกอย่างคือ เวลาที่มีปัญหาอะไร มันก็จะพูดว่า ฉันเป็นเจ้านาย ฉันสั่งให้ทำอะไรก็ต้องตามนั้น เรางี้เบื่อๆๆๆๆๆๆๆๆ นี่แค่ทำ ศุกร์-เสาร์-อาทิตย์ นะเนี่ย ถ้าทำทุกวัน สงสัยประสาทกิน อยากหาอย่างอื่นทำ ก็สงสารลูก เพราะคงต้องขับรถไปไกล ลูกก็ต้องตื่นแต่เช้า เอาไปฝากคนอื่นเลี้ยงอีก มันไม่มีทางออกเลยอ่ะ บอกได้เลยว่าไม่เคยต้องทนอะไรขนาดนี้ นี่คืนที่สุดในชีวิตตั้งแต่ออกจากบ้านมาอยู่คนเดียว แล้วก็แต่งงานมีลูก ชีวิตที่มาอยู่เมืองนอกร่วม 3 ปีครึ่ง มีแต่คำว่าทน แต่คนเรามันก็มีขีดจำกัดเนาะ เอาไว้ทนไม่ไหวเมื่อไหร่ แม่จะด่าให้เจ็บเลย ขอโทษด้วยนะคะ ที่ใช้คำไม่สุภาพ มันเหลือทนจริงๆค่ะ

จากคุณ : หอคอย
เขียนเมื่อ : 6 ก.พ. 53 04:32:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com