Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

--**ผ่านสัมภาษณ์วีซ่าท่องเที่ยวอเมริกาแล้วค่ะ**--  

ว่าจะไม่เล่า แต่ช่วงนี้เห็นกระทู้ที่ห้องไกลบ้านเงียบๆ เลยอยากเล่าบรรยากาศการขอวีซ่าท่องเที่ยวอเมริกาให้ทราบกัน พอเป็นสีสันบ้างค่ะ ปกติไม่ค่อยได้ตั้งกระทู้ มีแต่ตอบซะมากกว่าค่ะ  อาจจะมีตกหล่นข้อมูล ต้องขออภัยไว้ด้วยค่ะ

เตรียมตัวมาหลายเดือน รอจนกระทั่งพร้อม หลังจากได้วีซ่าทำงานที่แคนาดา (ซึ่งขั้นตอนขอวีซ่าทำงานแคนาดา  ยุ่งยาก แล้วก็รอนานมากๆ ค่ะ รอเกือบเดือน กว่าผลวีซ่าจะออก) หลังจากได้วีซ่ามา ก็เลยตั้งใจว่า อยากกลับไปเที่ยวอเมริกาอีกครั้ง หลังจากเคยขอ J1 ไปเมื่อ 3 ปีก่อน เพื่อกลับไปเยี่ยม Host Family ที่เคยไปพักอยู่ด้วย เตรียมความพร้อมโดยการอ่านกระทู้ของทุกท่านในพันทิปมาหลายวัน เลยมีกำลังใจขึ้นมาเยอะเลยค่ะ

จองคิวสัมภาษณ์วันนี้ 17 กพ  08.00 น.ไปถึงสถานฑูตประมาณ 7.30 น. แต่กว่าจะได้เข้าก็ปาไป 8 โมงเช้า คนเยอะมากๆ  และก็เพิ่งได้รู้ว่า ทางสถานฑูตเค้าทำประตูทางเข้าไปในอาคารใหม่ ใหญ่โต หรูหรา สมฐานะขึ้นมาเลย  บ่งบอกว่า ไม่ได้ไปนานมากๆ จนเค้าเปลี่ยนแปลงไปเยอะเลย เอกสารที่เตรียมไปเยอะมากค่ะ  แต่สรุปใช้อยู่ไม่กี่ใบ คือ
-DS 156
-DS 157
-Passport
-ใบเสร็จค่าธรรมเนียมวีซ่า
ผ่านการตรวจเอกสารจากสาวเสื้อม่วง ก็เข้าไปติดต่อช่องออกคิวด้านในห้องสัมภาษณ์ เจ้าหน้าที่ผู้หญิงคนไทย ดุมากค่ะ แอบใจฝ่อ หุหุ แล้วก็ต่อคิวสัมภาษณ์กะคุณเจ้าหน้าที่ฝรั่งรูปหล่อ ช่อง 11  คุณเจ้าหน้าที่ใจดีมาก สังเกตว่า จะได้วีซ่ากันทุกคนเลย แต่สัมภาษณ์นานเหมือนกัน รออยู่สัก 10 นาทีก็ถึงคิวค่ะ

เรา : Good morning. สวัสดีค่ะ ยกมือไหว้งามๆ
เจ้าหน้าที่ : สวัสดีครับ (พูดภาษาไทยด้วย) แอบดีใจเผื่อจะได้ไม่ต้อง speak English เพราะคนก่อนหน้า ถูกสัมภาษณ์เป็นภาษาไทย แต่เจ้าหน้าที่น่ารักมาก พยายามพูดช้าๆ แล้วก็ชัดด้วยนะ เก่งจริงๆ ที่พูดไทยได้ แต่พอเป็นเรา ดันพูดแต่อังกฤษ ต่อไปจะเป็นฉบับแปลเป็นไทยแล้วนะคะ

เจ้าหน้าที่ : ทำไมถึงอยากไปอเมริกา
เรา : อยากไปเยี่ยมโฮส แฟมิลี่ ค่ะ
เจ้าหน้าที่ : อ้อ คุณเคยไปอเมริกามาแล้วนี่นา
เรา : เอ้า ก็ใช่น่ะสิค๊า เคยไป แล้วก็กลับมานานแล้วค่ะ
เจ้าหน้าที่ : ทำงานอะไรอยู่
เรา : กำลังจะไปทำงานที่ประเทศ แคนาดา ค่ะ
เจ้าหน้าที่ : ขอเอกสารที่จะไปทำงานหน่อย มีสัญญา มีใบจ้างงานหรือป่าว
เรา : มีค่ะ ยื่นให้ ด้วยมืออันสั่นเทา
เจ้าหน้าที่ : ได้วีซ่าทำงานหรือยัง
เรา : ได้มาแล้วค่ะ อยู่ในพาสปอร์ตเล่มใหม่
เจ้าหน้าที่ : ก้มดูที่พาสปอร์ต ยื่นเอกสารคืนบางส่วน แล้วถามต่อว่า แล้วจะไปตอนไหน
เรา : งงสิ จะไปไหนล่ะ เพราะดิฉันจะไปสองประเทศนี่นา ก็ต้องถามว่า ไปที่ไหนคะ อเมริกาเหรอ
เจ้าหน้าที่ : ทำหน้างง  แล้วก็ตอบว่า ใช่
เรา : อ่อ จะไปเดือน พฤษภาคม ค่ะ
เจ้าหน้าที่ : ใครออกค่าใช้จ่ายให้
เรา : ตัวเองค่ะ (ว้าย คำถามนี้ ตอบไปได้ยังไงก็ไม่รู้ ทั้งที่เราไม่มีเงินสักบาท ไอ้ที่ให้พ่อ ให้พี่ชายไปขอเอกสารมาเป็น sponsor ให้เนี่ย ก็ดันไม่เอามาใช้ ดันกล้าพูดว่า ตัวเอง ดีนะที่เจ้าหน้าที่ไม่ขอดูสมุดบัญชี  รอดตัวไป Ha Ha)
เจ้าหน้าที่ : บอกให้รอสักพัก คีย์ข้อมูลอะไรไม่รู้ เห็นมองอยู่ที่ DS 157
เจ้าหน้าที่ : จะไปทำงานที่แคนาดากี่ปี
เรา : สองปีค่ะ ชูสองนิ้วพร้อม
เจ้าหน้าที่ : ได้เงินเท่าไหร่
เรา :  xxxx $ / Month
เจ้าหน้าที่ : ค่าเงินอะไร USD or CAD
เรา : CAD
เจ้าหน้าที่ : จะเดินทางไปแคนาดา เมื่อไหร่
เรา : สัปดาห์หน้า วันที่ 25 กพ นี้ค่ะ
เจ้าหน้าที่ : ก้มไปคีย์ข้อมูล แล้วก็บอกให้วางนิ้วชี้ขวาบนเครื่องสแกน ประโยคนี้พูดภาษาไทย แหม น่ารักจริงๆ
เจ้าหน้าที่ : ตกลง คุณจะได้วีซ่าสัปดาห์หน้า นะครับ
เรา : ทำตาโตอยู่ 1 วินาที แล้วยิ้มกว้างๆ ตอบกลับไป Thank you so much ขอบคุณมากค่ะ เป็นภาษาไทยอีกรอบ ไหว้งามๆ 1 ที แล้วก็ยิ้มหน้าบานออกมา

โห..เป็นประสบการณ์ที่ลุ้นมากๆ ดีใจสุดๆ ที่ได้วีซ่าอเมริกา ยิ่งกว่าตอนได้วีซ่าแคนาดาซะอีก เพราะตอนไปขอวีซ่าแคนาดา ไม่โดนสัมภาษณ์ แต่ของอเมริกานี่ ฮา มากๆ ดูจากคำถามแล้ว  ถามเกี่ยวกับข้อมูลแคนาดาทั้งนั้น จนนึกว่า เฮ้ย มาผิดสถานฑูตหรือป่าวเนี่ย หุหุ

อยากถามผู้รู้นิดนึงค่ะว่า ปกติวีซ่าท่องเที่ยว เค้าให้กี่ปีคะ ดิฉันลืมถามไปอ่ะ มัวแต่ตื่นเต้น ปกติเค้าได้กันกี่ปีคะ แอบลุ้น 10 ปี อิอิ

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่กำลังจะขอวีซ่าท่องเที่ยวอเมริกาด้วยนะคะ หวังว่าทุกคนจะโชคดีกันค่ะ
Yeah! It’s a party in the USA.

จากคุณ : spywhite
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 53 13:33:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com