Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องหอพักในมหาวิทยาลัย UK (3 Bed Flat) + ค่าครองชีพที่ Scotland + LL.M. at U. of Glasgow  

ขอรบกวนถามเป็นข้อมูลนิดนึงนะครับ พอดีได้ Offer LL.M. ที่ U. of Glasgow แล้วสนใจขึ้นมา ขอถามเป็นข้อๆ ดีกว่านะครับ

1. ปกติจองหอพักกับมหาวิทยาลัยกับเราหาเอง เช่น ไปแชร์บ้านกับคนอื่น อันไหนจะถูกกว่ากันหรอครับ

2. ผมเข้าไปดูเวปไซด์จองหอพักของ Glasgow มา แล้วเกิดงงๆ อ่ะครับ รบกวนช่วยอธิบายให้ฟังหนอ่ยนะครับ

http://www.gla.ac.uk/services/residentialservices/postgraduatelateryear/fees/

2.1 คำว่า 3 Bed Flat นี้หมายถึงอย่างไรหรอครับ คือในห้องจะมีเตียง 3 เตียงใช่ไหมครับ

2.2 พอเข้าไปดูในเวป เขาคิดราคาต่อ week £201.46 คือสมมติิว่าผมจองห้องนี้ได้ขึ้นมา ผมจะต้องจ่าย £201.46 ต่อ week หรอครับ แล้ว roommate ผมอีก 2 คน เขาก็ต้องจ่าย £201.46 ด้วยหรอครับ หรือว่านี้เป็นราคาทั้งห้อง แล้วเรา 3 คน ต้องมาหารกันเองครับ (แต่ถ้าต้องมาหารกันเอง ทำไมเขาไม่คิดราคาเป็นรายหัวไปเลย เหมือน ม. ในประเทศไทย ที่หอพักใน ถึงแม้จะเป็นห้องอยู่ 3 คน แต่เขาก็จะขึ้นราคาเป็นรายหัว)

2.3 ในกรณีที่ผมได้ห้องแบบ 3 Bed Flat ผมต้องไปหา roommate เอง หรือทาง U. จะเป็นคนหาให้อยู่แล้วครับ

2.4 Studio นี้เป็นอย่างไรครับ ต่างกับ Single อย่างไร

* เรื่องของเรื่องคือ ผมเป็นคนไม่ชอบอยู่คนเดียวอ่ะครับ แล้วก็ไม่ชอบอยู่ 2 คนด้วย เดี๋ยวเผื่อได้ roommate ไม่ถูกใจ จะไม่มีความสุขเอา ผมเลยอยากอยู่แบบ 3 คน up ครับ

3. ค่าครองชีพที่ Scotland แพงมากไหมครับ ถ้าเทียบกับเมืองอื่นๆ นอก London ถูกหรือแพงกว่าครับ

4. เรืยน LL.M. (Master of Law) ที่ U. of Glasgow นี้ถือว่าดีไหมครับ วิชาการดีไหม เกรดโหดหรือเปล่า ให้ตกเยอะหรือเปล่า แล้วในสายตาคนไทย นายจ้างที่ประเทศไทย U. นี้เป็นอย่างไรบ้างครับ (ผมจะไปเรียน International Commercial Law ครับ)

5. U. นี้คนไทยเยอะไหมครับ

* ขอบคุณมากเลยครับทุกท่าน

แก้ไขเมื่อ 19 ก.พ. 53 04:53:45

จากคุณ : Esprite
เขียนเมื่อ : 19 ก.พ. 53 04:47:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com