Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ประกาศรับสมาชิก " กลุ่มสุภาพชนคนไกลบ้าน " #2  

ขออนุญาตคุณ CHISWICK เอากระทู้นี้มาตั้งอีกรอบนะคะ

---จากกระทู้เดิม
การจะเป็นสมาชิกนั้นง่ายนิดเดียวครับ ไม่ต้องมีใบสมัครหรือหลักฐานใดๆเลย เพียงแต่สมาชิกร่วมใจกันปฏิบัติตาม guide line ของกลุ่มดังนี้

1. แสดงความคิดเห็นอย่างตรงประเด็นด้วยถ้อยคำที่สุภาพและมีเหตุผล
2. ไม่แสดงพฤติกรรมก้าวร้าว เช่น เข้ามาด่าอย่างเดียวโดยไม่ได้ให้ความคิดเห็นอันเป็นประโยชน์ใดๆในกระทู้นั้นๆ
3. ให้เกียรติแก่ผู้ตั้งกระทู้ด้วยการไม่เข้าไปแย่งพื้นที่เพื่อทะเลาะกันเองใน กระทู้นั้นๆ โดยที่สาเหตุแห่งความขัดแย้งนั้นไม่ได้เกี่ยวข้องกับเนื้อหาสาระของกระทู้ แต่อย่างใด
4. เคารพสิทธิในการแสดงความคิดเห็น (opinion) ของผู้อื่นโดยไม่วิจารณ์ความคิดเห็นของผู้อื่น แต่สามารถโต้แย้งได้ด้วยความสุภาพในเรื่องของข้อมูล (data) กรณีที่มีการให้ข้อมูลผิดพลาด
5. ไม่เสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชังจากบุคคลอื่น โดยไม่มีแหล่งที่มาของข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
6. ไม่เสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้งดังกล่าว ไม่ใช่การแสดงความคิดเห็นโดยเสรีเช่นวิญญูชน พึงกระทำ

ข้อ 5 และ 6 ผม copy มาจากกติกามารยาทของพันทิป ถ้าใครมีอะไรดีๆก็แนะนำมาได้นะครับ

เหตุผล ที่อยากจะชักชวนเพื่อนๆมาร่วมกลุ่มก็เพราะว่า อยากจะให้สามชิกหลายๆท่านโดยเฉพาะเพื่อนใหม่ๆที่เข้ามาตั้งกระทู้ในห้องไกล บ้านนี้ มีความรู้สึกอบอุ่นขึ้น และไม่เบื่อหน่ายหรือกลัวในการตั้งกระทู้เนื่องมาจากเกรงว่าจะถูกด่าว่า แบบแรงๆ เพราะอย่างน้อยก็ยังมีกลุ่มของเราที่คอยให้คำแนะนำด้วยมิตรภาพที่ดี

สำหรับ Identity ของกลุ่มผมเสนอให้ลงท้ายความคิดเห็นของพวกเราทุกครั้งด้วยสโลแกนของพันทิป " A TOUCH OF FRIENDSHIP " หรือว่าใครมีข้อเสนอแนะดีๆก็แนะนำมาได้เลยนะครับ

......เผื่อมีใครอยากจะสมัครเพิ่มค่ะ

+ใครอยากร่วมสนุกให้เพื่อนรู้จักรบกวนแนะนำตัวและประเทศที่อยู่ด้วยเลยค่ะ เวลามีปัญหาจะได้ไปถามกันถูกประเทศ

จากคุณ : chobitshe
เขียนเมื่อ : 19 ก.พ. 53 10:46:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com