Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องสมัครขอทุนการศึกษาของรัฐบาลไต้หวัน ด่วนครับ!  

สวัสดีครับ

มีข้อสงสัยก่อนที่จะสมัครขอทุนการศึกษาของรัฐบาลไต้หวันครับ รบกวนผู้ทราบหรือผู้ที่เคยขอแนะนำด้วยครับ

1.  จากที่รายละเอียดการขอทุนเขาบอกไว้ว่า ถ้าขอทุนสำหรับปริญญาโท หรือปริญญาเอกถ้าหากผู้ขอยังไม่มีทักษะเรื่องภาษาจีนมากพอ สามารถได้รับทุนเพื่อเรียนภาษาจีน 1 ปีก่อนที่จะเรียนต่อในระดับปริญญาโท หรือปริญญาเอก

นอกจากนี้ ในมหาวิทยาลัยที่ผมต้องการสมัครเรียนปริญญาโท เขาต้องการผล TOEFL ครับ และระยะเวลาการสมัครนั้นใกล้พ้นกำหนด ซึ่งผมคำนวณแล้วไม่ทันกับการได้รับใบตอบรับจากทางมหาวิทยาลัย (ในกรณีที่ได้รับทุนต้องทำเอกสารตอบรับจากมหาวิทยาลัยมายืนภายใน 30 มิถุนายน)

คำถามมีอยู่ว่า ... ตรงนี้สามารถสมัครขอทุนไปก่อนได้ไหมครับ เพราะตั้งใจจะเรียนภาษาก่อนหนึ่งปี แล้วค่อยต่อปริญญาโทครับ ???

ถ้าหากว่าได้ ผมจะได้รีบดำเนินการสมัครก่อน เพราะว่าถ้าต้องการใบตอบรับการเข้าเรียนในระดับปริญญาโทเลย ผมคงไม่ทันเพราะยังไม่ได้เตรียมตัวสอบ TOEFL เลย

เพราะเท่าที่คิดคือว่าเรียนภาษาจีนสักปีนึงแล้วระหว่างนั้นก็เตรียมตัวสอบ TOEFL หลังจากนั้นค่อยยื่นสมัครกับมหาวิทยาลัยเพื่อเรียนต่อในระดับปริญญาโท ต่อไป

รบกวนผู้ทราบที่เคยสมัครขอทุนรัฐบาลไต้หวันหรือผู้ทราบช่วยแนะนำด้วยครับผม

ขอบคุณมา ณ ที่นี้ ครับผม

จากคุณ : Thaibigboy
เขียนเมื่อ : 1 มี.ค. 53 18:47:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com