Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

- - - - VISA นักเรียนอังกฤษและเงินในบัญชีไม่น้อยกว่า 28 วัน ? - - - -  

พอดีจะไปเรียนที่อังกฤษค่ะ ต้องขอวีซ่าไม่กี่เดืิอนที่จะถึงนี้
อยากสอบถามค่ะ ไปอ่านใน Tier4 Guidance มาแล้ว แต่ไม่ค่อยแน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือไม่
เรื่องต้องมีเงินครอบคลุมค่าใช้จ่ายทั้งหมด ไม่น้อยกว่า 28 วัน

สมมตินะคะ จะต้องมีเงินทั้งหมด 1,200,000 บาท
จะขอวีซ่าวันที่ 1 กรกฎาคม
เพราะฉนั้น ในบัญชีจะต้องมีเงิน ไม่ต่ำกว่า 1,200,000 ก่อนวันที่ 1 มิถุนา

อยากถามว่า แล้วถ้าหลังจากวันที่ 1 มิถุนา ซึ่งเป็นช่วงระหว่าง 28 วันนั้น

1. ในบัญชีมีการเคลื่อนไหวได้หรือไม่คะ หรือว่าต้องปล่อยให้นิ่งเลย
จะเอาเงินเข้า-ออก ได้หรือเปล่า (แต่ยังไงก็ไม่น้อยกว่า 1,200,000) ?

2. เพราะว่าจะเอาเงินเข้าบัญชีค่ะ ซึ่งเป็นบัญชีที่มีการใช้จ่ายประจำ
เลยกลัวว่า ถ้าเอาเข้าแล้ว ช่วง 28 วันก่อนขอวีซ่า จะใช้บัญชีนี้ไม่ได้
หรือควรจะเปิดบัญชีใหม่ เำพื่อการนี้ดีคะ ?

3. เ้รื่องจดหมายรับรองธนาคาร ที่บอกว่า มีอายุไม่เกิน 1 เดือน
หมายถึงว่า วันที่ในจดหมายนั้น จะต้องไม่เกิน 1 เดือนจากวันที่ขอวีซ่าใช่ไหมคะ?
ถ้าอย่างนั้น สมมติจะขอวีซ่าวันที่ 1 กรกฎา เราจะต้องขอจดหมายรับรองจากธนาคาร ภายในเดือนมิถุนาเท่านั้น ขอก่อนไม่ได้ใช่ไหมคะ ?

ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะคะ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องระบบธนาคาร ระบบบัญชีเท่าไหร่
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : ChubbyG
เขียนเมื่อ : 2 มี.ค. 53 11:27:22 A:203.144.170.83 X:203.118.92.202 TicketID:215937

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com