Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามผู้รู้ถึงข้อดีข้อเสียของสองสัญชาติค่ะ  

อยากถามข้อดีและข้อเสียของการถือสัญชาตินิวซีแลนด์และไทยค่ะ

ตอนนี้กำลังมีน้องค่ะ เลือกที่จะไม่จดทะเบียนสมรสเพราะทราบมาว่าถ้าจดแล้วจะเสียสิทธิ์ในการครอบครองอสังหาริมทรัพย์และสิทธิหลายอย่างในเมืองไทย

ตอนนี้ทำงานอยู่ต่างแดนค่ะ สามีเป็นคนนิวซีแลนด์ แต่ไม่ได้อยู่ในเมืองไทยและนิวซีแลนด์ทั้งคู่ แต่กำลังหาข้อดีและข้อเสียของแต่ละที่อยู่แล้วจะได้ตัดสินใจสถานที่คลอดของน้องอีกทีค่ะ

สามีอยากให้คลอดที่นิวซีแลนด์และเข้าโรงเรียนที่โน่น ถ้าได้สัญชาติแล้วน้องจะได้สิทธิเหมือนคนที่โน่น รวมทั้งไปประเทศอื่นๆได้โดยไม่ลำบากเรื่องวีซ่ามากนัก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยากให้น้องเป็นเจ้าของทุกอย่างที่เราเป็นเจ้าของที่เมืองไทย

ตามที่ได้ยินมาได้ยินว่าถ้าแต่งงานแล้วจดทะเบียนสมรสเราจะเสียสิทธิต่างๆ ตรงนั้นไป ก็เลยคิดว่าจะไม่จด แต่เรื่องลูกนี่ก็อยากให้ได้สิ่งที่ดีที่สุดค่ะ

ข้างต้นนั้นไม่รู้ว่าได้ยินมา และเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า

รบกวนผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : นางฟ้าเปรี้ยวหวาน
เขียนเมื่อ : 4 มี.ค. 53 01:40:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com