Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนญี่ปุ่นชอบคิดว่าคนต่างชาติ(ที่ไม่ใช่ฝรั่ง)จะไปเอาประโยชน์อะไรจากเค้าเหรอค่ะ  

แอบเข้ามาอ่านบ่อยๆค่ะ
เมื่อว่านได้อ่านกระทู้ "ต่อมน้ำตา...ลูกผู้ชาย (แตก)" ของคุณAon_loe
แล้วเห็นความคิดเห็นที่17 ของคุณ akebi1 ที่ว่า

ถ้าเจอเพื่อนบ้านเมื่อไร กรรมค่ะ
อย่าพยายามไปพูดกับเขามากไปกว่าคำทักที่ครูสอนไว้
(เดี๋ยวเขาจะหาว่าเราจะไปเอาประโยชน์อะไรจากเขา)

แล้วสะกิดใจ เพราะเคยได้ยินคล้ายๆกันนี้จากรุ่นพี่สมัยที่เรียนที่ญี่ปุ่น
พี่เค้าบอกว่าคนญี่ปุ่นบางคนเค้าจะชอบคิดว่าคนต่างชาติ(ที่ไม่ใช่ฝรั่ง)จะไปเอาประโยชน์จากเค้า
ตอนที่ฟังก็ "จริงเหรอ โห มีอย่างงี้ด้วย" ตอนเรียนอยู่ก็มัวแต่อยู่กับริวกักเซด้วยกัน
เลยไม่ค่อยได้คุยกับคนญี่ปุ่นนอกจากอาจารย์และพนักงานตามร้านค้า

แต่พออ่านความคิดเห็นของคุณakebi1บวกกับคำพูดของรุ่นพี่เลยทำให้นึกย้อนไปถึงคำพูดบางคำของเพื่อนของแฟน

เรื่องแรกเรากับแฟนไปกินข้าวกับเพื่อนเค้าที่แฟมมิเลส
พอตอนจ่ายเงินที่เค้าเตอร์มีคนต่ออยู่แฟนเราเลยขอตัวไปห้องนํ้าก่อน
ตามร้านแฟมมิเลสแถวเค้าเตอร์จะมีพวกของเล่นตุ๊กตาไว้ยั่วยวนเด็กน้อย
เราไม่มีอะไรทำแล้วก็ไม่รู้จะคุยอะไรเลยหันไปมองพวกของเล่นนั้น
เพื่อนแฟน "อยากได้อันไหนเหรอ"
เรา "ไม่อะ"
เพื่อนแฟน "อืม รู้อยู่แล้วถึงอยากได้ก็ไม่ซื้อให้หรอกนะ"
เรา อึ้งค่ะยอมรับว่าโกรธมาก(แต่รักษาภาพพจน์ตัวเองและแฟนสุดฤทธิ์)เลยทำหน้าเฉยๆ
อีตานี่เคยพูดเหยีดๆ คนฟิลิปินส์ที่เป็นภรรยาของ
คนที่ทำงานเค้าให้แฟนเราฟัง เราก็เลยคิดว่าอีนี่มันคงคิดว่าเรามองของเพื่อสื่อให้มันซื้อให้(รึเปล่า)

เรื่องที่สองคราวนี้คนละคนกันวันนั้นเราไปเดินเล่นห้างแถวบ้านกับแฟนกับเพื่อนเค้า
เราหิวเลยบอกว่าอยากกินทาโกยากิแล้วก็ควักตังให้แฟน บอกว่าจะไปห้องนํ้าเจอกันที่โต๊ะนะ
ปกติแฟนเราจะเป็นคนจ่ายแต่ถ้าเราอยากกินบางครั้งเราก็จะจ่ายเอง
พอกลับมาที่โต๊ะเจอเพื่อนแฟนกับถาดทาโกะของเค้า เราก็ถามว่าแฟนเรายังไม่ได้เหรอ
เพื่อนแฟน “ยังไม่ได้”
แล้วตามด้วยคำพูดแบบนี้
เพื่อนแฟน "หมูหิวจังกินทาโกะที่แฟนซื้อนะ ของที่ผมซื้อผมหิว จะกินคนเดียว"
เราก็งงอะ เรื่องแบบนี้ไม่เห็นต้องบอกเลย แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรคิดว่าคงหิวมากจนพูดเรื่องที่ไม่ควรพูด หรือไม่เห็นต้องพูดเลย

ก็ไม่รู้ว่าตัวเองคิดมากไปหรือเปล่านะค่ะ แต่บางครั้งก็อดไม่ได้จริงๆ
บางครั้งเคยพาลคิดไปว่า ถ้าเราเป็นฝรั่งหัวทองแฟนเราอาจจะดูดีในสายตาเพื่อนกว่านี้ก็ได้

ป.ล. เราไม่เคยแสดงท่าทางอยากได้หรืออยากกินต่อหน้าคนไม่สนิทแน่นอน
และเวลาอยู่ต่อหน้าเพื่อนแฟนเราจะพูดต่อเมื่อเค้าถามเท่านั้น

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นค่ะ

จากคุณ : หมูหิว
เขียนเมื่อ : 4 มี.ค. 53 10:23:44 A:125.174.231.172 X: TicketID:224769

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com