Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[สับสนตัวเองอย่างหนัก] สรุปว่าเป็น US citizen มันเป็นยังไง ??? vote  

กระทู้นี้ไม่ได้มีเจตนาจะอวดอ้างตัวเองหรือทับถมพาดพิงใครทั้งสิ้นนะครับ เพียงแต่ช่วงนี้ผมกำลังสับสนในตัวเองอย่างหนัก หาคำตอบไม่ได้จริงๆครับ

ผมอายุ 22 ปีครับ พ่อแม่เป็นคนไทยทั้งคู่ พบรักและแต่งงานกันในอเมริกาตอนได้ทุนข้าราชการไปเรียนต่อ พ่อและแม่ผมทำงานไปด้วยทั้งคู่ มี social security number ทั้งคู่ ผมเกิดหลังจากนั้น 3 ปีครับ มีใบเกิด social security number มี US passport ของตัวเอง(สำหรับกลับเมืองไทย)

พ่อแม่เลี้ยงผมอยู่ในอเมริกาเกือบสองปีครับแล้วจึงกลับมาที่ประเทศไทย พาสปอร์ตผมหมดอายุ และผมก็เปลี่ยนชื่อด้วย ผ่านมา 20 ปี ผมมีอันต้องเดินทางกลับอเมริกาครั้งแรกด้วยเรื่องงาน ไปขอวีซ่าด้วยพาสปอร์ตไทยแต่ไม่ผ่านเพราะเกิดที่อเมริกา เลยต้องต่ออายุพาสปอร์ตแทน ตอนนี้ได้พาสปอร์ตมาแล้วและอยู่ที่อเมริกาแล้วครับ

ตอนผ่าน ตม. โดนถามว่าพาสปอร์ตนี้ท่านได้แต่ใดมา (Bangkok US Embassy ท่านมอบให้) แล้วก็โดนถามว่าได้ US citizenship ได้ยังไง (ก็เกิดที่อเมริกาง่ะ) แล้วทำไมถึงไปทำตัวหายสาบสูญอยู่ที่ประเทศไทยตั้ง 20 ปี แล้วครั้งนี้กลับมาทำไม (อ่า เค้าขอโต้ด T T) แล้วก็จบด้วย Welcome back home (แต่ home ตรูอยู่ประเทศไทยนะตัวเอง - -)

มีคำถามดังนี้ครับ
1) สรุปว่าผมเป็น US citizen จริงๆใช่มั้ยครับ ผมไม่มี permanent address อยู่ในอเมริกา จะมีผลอะไรมั้ยครับ
2) ผมไม่ได้ทำงานในอเมริกา ต้องเสียภาษีมั้ยครับ
3) Social security card ของผมยังเป็นชื่อเก่า (ชื่อภาษาอังกฤษ) ควรเอาไปขอเปลี่ยนชื่อบนบัตรมั้ยครับ จะยังได้เลขรหัสเดิมหรือเปล่า
4) ในภายภาคหน้าถ้าผมจะเดินทางไปประเทศที่ US citizen ไม่จำเป็นต้องขอวีซ่า (ถ้าไปอยู่ไม่นานเกินกี่วันก็ว่าไป) ผมใช้ US passport เลยได้มั้ยครับ
5) ผมรู้สึกผิดครับ รู้สึกแย่ที่ตัวเองได้ citizenship มาง่ายๆ แต่ไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับอเมริกาเลย อยากทราบว่าคนที่จะสอบเป็น US citizen ต้องรู้อะไรบ้างครับ และจะหาข้อมูลจากไหนดี

ขอขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

จากคุณ : Jin Shuu Hei
เขียนเมื่อ : 12 มี.ค. 53 14:07:55

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com