Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เครียด!! จัดตารางเวลาเขียนธีซิสกันยังไงครับ ขอแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ vote  

คือผมกำลังลองผิดลองถูกกับการจัดเวลาเขียนธีซิสครับ ยอมรับว่าเครียดมากๆ ประสบการณ์เป็นดังนี้ครับ

1. ตั้งใจว่าจะเขียนงานวันละ 6-8 ชม. (ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง) แต่บางครั้ง (หลายครั้ง) เขียนได้ 5 บรรทัดเมื่อหมดวันแค่นั้น
2. เปลี่ยนแผนเป็นเขียนให้ได้วันละ 3 หน้า แต่จุดจบก็เหมือนกับข้อ 1 บางวันเขียนไม่ออกเลย
3. สองสามวันนี้ใช้อีกแผนหนึ่ง คือกำหนดเป็นหัวข้อว่าจะเขียนให้จบตามนั้น โดยไม่คำนึงถึงเวลาและจำนวนหน้า ปรากฏว่าสบายใจ ความเครียดลดลงอย่างเห็นได้ชัด แต่ได้ 5 หน้าใน 3 วัน (มันน้อยไปไหมครับ)

มีรุ่นน้องคนหนึ่งเขียนงานเสร็จ (ป.เอกเหมือนกัน) เขาบอกว่าเขียนตั้งแต่เช้าจรดเย็น non-stop ตลอด 7 วัน และเสร็จภายใน 3 เดือน ผมอยากเขียนเสร็จได้เร็วแบบเขาบ้างคือ 3 เดือน แต่..ไม่สามารถนั่งติดโต๊ะได้ 7 วันตลอด 3 เดือนครับ

ใครมีไอเดียแจ่มๆ มาแนะหน่อยไหมครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : Shakesple
เขียนเมื่อ : 12 มี.ค. 53 20:34:44

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com