Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาคุยเรื่องทำกล่องใส่เค้กหรือคัพเค้กค่ะ vote  

เอาเป็นว่ามาคุยแล้วกันนะคะ อย่างที่บอกว่าก็ได้ไอเดียมาจากคุณแก้มในบล็อกแก้งค์อีกทีเหมือนกัน (ขอขอบคุณ คุณแก้ม ด้วยนะคะ) คือดูจบปุ๊ปก็ไปซื้อกระดาษมาทำปั๊ปในวันนั้นเลยเพราะขัดอกขัดใจหากล่องใส่คัพเค้กน่ารักๆไม่แพงให้ได้ตามขนาดที่ต้องการไม่ค่อยได้ซะที เพราะขนาดถ้วยคัพเค้กมันมีหลายไซส์ ใหญ่บ้างเล็กบ้างต่างกันไป ทีนี้พอทำเองได้ได้ก็สบายเลยค่ะ พอลูกหลับแล้วก็มานั่งตัดวันละกล่องสองกล่องเก็บไว้ใช้งาน

วิธีทำก็ตามคุณแก้มจากลิงค์ข้างล่างเลยค่ะ

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=italian-brandname

แต่ที่ดิฉันทำจะไม่ได้ปริ้นท์ฝาแบบคุณแก้มเพราะ 1) ปริ้นเตอร์ดูแล้วสีไม่สวยพอ 2) ค่าหมึกคงจะแพงหลายสตังค์อยู่อาจมีหมดตัวได้ถ้าทำหลายๆกล่อง ฮ่าฮ่าฮ่า

ดิฉันก็เลยมาประยุกต์ใช้กระดาษห่อของขวัญธรรมดานี่แหละค่ะเลือกลายที่ชอบ (ส่วนตัวคิดว่าลายเล็กๆจะน่ารักกว่าลายใหญ่ๆ) เอามาแปะกาวกับกระดาษแข็งสีขาวแล้วก็ตัดตามขนาดที่ต้องการ เวลาแปะกาวก็ใช้ไม้บรรทัดช่วยรีดมันจะได้เรียบ

ถ้าเป็นพวกกล่องเล็กๆนี่ใช้กระดาษลุกฟูกทำก็ไม่เปลืองเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นกล่องเค้กขนาด ดิฉันจะใช้กระดาษขาวแข็งตัดแล้วทำปลายแหลมสอด จะไม่แปะกาวเพราะเราจะได้เอาเค้กใส่ได้ง่ายๆ

แต่ถ้าใครมีปริ้นท์เตอร์ปริ้นออกมาได้สวยก็คงจะออกมาสวยงามอลังการเหมือนของคุณแก้มน่ะค่ะ แล้วก็มีลายให้เลือกมากมายด้วยในอินเตอร์เน็ต

กล่องที่ทำออกมาในแง่ความแข็งแรงมันก็ไม่แข็งแรงเท่าไหร่นะคะ แต่เราไม่ได้ทำขายแค่เอาใส่เค้กไปให้เป็นของขวัญก็ใช้งานได้ดีอยู่ค่ะ

ดูรูปนะคะ นี่คือกล่องที่ทำสำเร็จขนาด 23x23x10 cm (กล่องขนาด 9 นิ้วค่ะ สำหรับพิมพ์เค้ก 8 นิ้ว)

จากคุณ : Lemon Meringue Pie
เขียนเมื่อ : 20 มี.ค. 53 22:42:53

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com