Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ สำหรับผู้ที่คิดจะทำใบขับขี่ฝรั่งเศส  

กระทู้นี้ดิฉันขอเป็นเรื่องเป็นราวบ้างนะคะ   คิดอยู่นานเหมือนกันว่า  จะตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาหรือไม่?   แต่เมื่อนึกย้อนไป เมื่อตอนที่ตัวเองค้นหา  ค้นคว้าข้อมูล ที่จะทำใบขับขี่  กลับยากและมีข้อมูลไม่มากพอ  
ถึงตอนนี้ผ่านมา3 เดือนแล้ว ที่ดิฉันได้เจ้าใบขับขี่ฝรั่งเศสมาครอบครอง  จึงอยากจะเผยแผ่ ข้อมูล  แลกเปลี่ยนข้อคิด  ต่างๆ เพื่อเป็นวิทยาทานแก่แม่บ้านคนอื่นๆ  ที่อยากมีใบขับขี่ฝรั่งเศส

*  ก่อนอื่น ดิฉันต้องขอขอบคุณ  คุณพี่เบญ  ที่ให้ยืมดิกเชเนรี่  เพื่อใช้ในการแปลภาษาฝรั่งเศส   ขอบคุณข้อมูลดีๆ จากคุณ ปอ  ที่เขียนเอาไว้ในกระทู้เก่าๆของพันทิพ  
และก็ขอบคุณทุกกำลังใจ จากพันทิพ  บล็อคแก็งค์  

ตลอดระยะเวลาเกือบ 8เดือน  ที่ทั้งเรียนข้อเขียน  เรียนขับ  ทำหน้าที่แม่  และเมีย ควบคู่กันมา  ทำให้วันนี้ดิฉันมีขาที่3  ที่สามารถไปไหนสบาย โดยไม่ต้องพึ่งสามีมากไป   และสามารถทำให้ตัวเองได้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ  หลากหลายไปในตัวด้วย  

ที่เอ่ยมาทั้งหมดนี้    ดิฉันเชื่อว่า  ทุกคนที่ยังไม่เริ่มต้นทำ  ยังไม่เริ่มต้นเรียน คงคิดที่จะไม่กล้าเสี่ยง  คิดกลัว เกินหน้าไปแล้ว   แต่เมื่อได้อ่านที่ดิฉันเขียนเอาไว้ทั้งหมดนี้  

จงเชื่อเถอะค่ะว่า  ความสามารถที่ดิฉันมี  มันก็ไม่ต่าง มากมายไปจากความสามารถที่
คุณๆมีกันอยู่หรอกค่ะ   แต่ขึ้นอยู่กับว่า   แต่ละคนพยายาม และ ตั้งมั่น ตั้งใจมากเพียงใดกับสิ่งที่กำลังจะทำ    ท้ายนี้ จงหยิบเอาคำเหล่านี้ จากดิฉัน ไปลองคิดดูค่ะ  

** ไม่มีสิ่งไหน  ยากเกินความสามารถของเรา เมื่อใจเราอยากได้มันมาครอง **  บางคนอาจจะคิดว่า  "ก็แหม๋  ในเมื่อตัวเองผ่านมาได้แล้ว  ก็คิดว่าง่ายสิ "   อันนี้ขอบอกว่า มันไม่ง่ายสำหรับดิฉันนะคะ  แต่มันง่าย สำหรับคนที่พยายามและตั้งใจค่ะ    คิดดูสิคะ  ขนาดเจ้าของภาษา เขาแท้ๆ  ยังไม่ผ่าน  บางคนอ่านไม่ออก  เขียนไม่ได้ ยังผ่านเฉยเลย  ด็เพราะคำว่า  พยายามนี่หล่ะคะ

*** ไม่ได้เป็น  ไม่ใช่ผู้รู้ทั้งหมด  เพียงแต่ แค่อยากแบ่งปัน สิ่งที่ตัวเองได้พานพบ ประสบมากับตัว เพื่อเป็นวิทยาทาน และเป็นประโยชน์ต่อผู้อื่น   ***

แก้ไขเมื่อ 24 มี.ค. 53 05:26:43

จากคุณ : Thatcha70
เขียนเมื่อ : 24 มี.ค. 53 03:39:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com