Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามท่านที่รู้เรื่องค่ะ.....สงสัยเรื่องนโยบายสุขภาพที่โอบามาเพิ่งเซ็นไป ว่าทำไมอเมริกันบางคนถึงต่อต้าน บางคนสนับสนุน...  

เห็นข่าวมาสองวันแล้วค่ะ เค้าบอกว่าเป็นการยกระดับการดูแลสุขภาพให้ดีเทียบเ่ท่ายุโรป แถมคนอีก 32 ล้านจะได้มีประกันสุขภาพที่ดีขึ้น ซึ่งฟังแล้วดี๊ดี

ทีนี้ ในเนื้อข่าวบอกว่าอเมริกาบางรัฐถึงกับจะฟ้องประธานาธิบดีเลยทีเดียว แถมอมเริกันบางคนก็คัดค้านแบบหัวชนฝา (ในข่าวบอกว่าเป็นรีพับลิกัน) บางคนก็สนับสนุนสุดๆ (ในข่าวบอกว่าเเดโมเเครต)

เราเองก็งงๆ ว่ากฏหมายนี้มันมีข้อดีข้อเสียยังไงเหรอคะ ทำไมถึงเป็นข้อขัดเเย้งได้ขนาดนี้

ท่านใดกระจ่างหรือมีความเห็นเรื่องนี้ รบกวนอธิบายด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : คนภูธรGO ONนครบาล
เขียนเมื่อ : 25 มี.ค. 53 01:31:13